ทำไงดีคับ ภรรยาฟ้องจะเอาลูกไปจากผม

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย SORAWIT, 5 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    ใครมีแนวคิด ช่วยแนะนำหน่อยคับ ผมเลี้ยงดูลูกมาตั้งแต่อนุบาล2 เลี้ยงคนเดียวทำในส่วนที่แม่ต้องทำแทนทุกอย่าง ภรรยาไม่เคยมาส่งเสียลูกเลย ต้องนี้มีหมายศาลมาแล้ว เครียดคับ

2. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    ผมไม่รู้เรื่องกฏหมาย แต่เอาใจช่วยครับ

3. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    มีเอกสาร เกี่ยวกับการเลี้ยงดูลูกรึเปล่าครับ

เช่นพวกใบเสร็จจ่ายค่าเทอม หรือ ค่ารักษาพยายาล อะไรทำนองนี้ ที่แสดงให้เห็นได้ว่าเราเป็นคนดูแล

ผมตอบแบบมั่วๆ นะครับ ย้ำว่า "มั่ว"
    ไม่มีความรู้เรื่องกฏหมายเลยครับ

แต่ผมว่าพวกนี้ศาลคงดูหลักฐานอะ

เอาใจช่วยครับ

4. เดี๋ยวโทรไปหาครับ ถึงไม่ใช่คดีถนัด แต่ขอดูรายละเอียดก่อน
    ถึงสิทธิความเป็นมารดาจะดูได้เปรียบ แต่ก็ยังพอมีทางอยู่บ้างล่ะครับ

5. AIE

AIE New Member Member

24
    1
    0
    เอาใจช่วย..ด้วยคนคับ

6. chalermkiat

chalermkiat New Member Member

25
    1
    0
    แปลกดี ไม่เคยเห็นกระทู้ใน rcweb เลย

คงต้องถามว่า

1.จดทะเบียนแต่งงานกันแล้วใช่มั้ย?
    - ถ้าจดทะเบียนเรียบร้อยต่อข้อสอง (ถ้ายังไม่ได้จด..เราก็ไม่มีสิทธิในตัวลูกตามกฏหมาย...แพ้แน่ๆ)
    2.เหตุที่ต้องฟ้องเนื่องจากการอย่าร้าง?
    - เพราะเหตุจากการอย่าร้างอาจทำให้เราเสียเปรียบ

คร่าวๆก่อนละกัน......ถ้าจะให้ดีลองไป post ใน --> http://www.meechaithailand.com ดูน่าจะได้คำตอบดีๆ

"เมื่อไปถึงศาล ต้องไปสู้คดี อย่าปล่อยปละละเลย เพราะการที่ศาลจะให้ใครเลี้ยงดู ศาลจะคำนึงถึงความผาสุกของเด็กและความผูกพันระหว่าง "แม่/พ่อ" และลูกเป็นสำคัญ" goodluck krab :)

7. SORAWIT

221
    14
    0
    ผมเองกับทราบดีถึงความเป็นแม่ที่ยิ่งใหญ่ เหตุผลของการหย่าก็เพราะผมไม่ต้องการที่จะเซ็นต์ค้ำประกันในการกู้เงินเเบ้งค์กรุงไทยจำนวน 2 ล้านบาท เพราะก่อนหน้านี้ผมทำงานเป็นวิศวกรอยู่ที่มาบตาพุด แต่งงานจดทะเบียน แต่เนื่องจากแม่ยายต้องการเงินไปใช้หนี้นอกระบบและกับญาติของเค้า จึงทำเรื่องกู้โดนมีคนในแบ้งช่วยเดินเรื่องให้สำเร็จ 500000 บาท ผมก็เช็นต์ค้ำประกันให้ ต่อมาเงินก้อหมดไม่ทราบจริงๆว่านำไปใช้อะไรบ้าง ครั้งที่2 ของกู้เพิ่มโดนเสนอโครงการว่าจะนำเงินไปลงทุนซื้อเครื่องผลิตลูกชิ้น คนในแบ้งค์ก็จัดการให้เสียเงินให้เจ้าหน้าที่ไป ถึงเวลาก็บอกให้ผมมาเที่ยวบ้านมาหาลูกบ้าง ผมก้อไปเสร็จแล้วก้อให้ผมไปเซ็นต์ค้ำอีก ผมก้อบอกว่าครั้งที่แล้วเงินไปไหนหมดครั้งนี้ กู้อีก1000000(หนึ่งล้าน) แม่ยายบอกจะไปซื้อเครื่องทำลูกชิ้น ก้อเซ็นต์ให้ไปเพราะที่ๆจำนองแบ้งค์เป็นชื่อภรรยา เราเป็นสามีตามกฎหมายเป็นคนๆเดียวกันก้อต้องเซ็นต์ ซึ่งแม่ยายก้อบอกว่าช่วยแม่หน่อยรับรองแม่จะไม่ทำให้ลูกเดือดร้อน เลยบอกไปว่าจากเซ้นต์ให้ครั้งนี้ครั้งสุดท้ายนะ เพราะผมเห็นว่ามากกว่าผมคงตายแน่หากมีปัญหามา แต่สุดท้ายก้อไม่พอครั้งที่3 กู้ 2ล้าน ไม่ไหวครับคุยกับภรรยาก้อไม่มีประโยชน์อะไรเด้ารักแม่มาก จนผมกลับมาทำงานที่นนท์ ปล่อยให้เค้าจัดการกันเองไม่ยุ่ง จนถรรยาลงมาหาแล้วบอกให้แยกทะเบียนกันผมจะได้ไม่มีปัญหา เราตกลงกันว่าแยกกันทางนิตินัยนะ แต่พฤตินัยเราทั้งคู่ยังเป็นสามีภรรยากันอยู่ ไม่อยากให้ลูกรู้ว่ามีปัญหากลัวลูกจะเป็นปมด้อย เมื่อตกลงกันได้เอกสารแนบท้ายใบหย่า ได้บันทึกว่าปกครองบุตรร่วมกัน หลังจากนั้ ผมก้อเอาลูกมาเรียนที่นนท์ ซึ่งแฟนก้อทราบและทำเอกสารขอย้ายจากเซนต์โย สกลนคร มาที่ สันติวัน นนท์ แฟนก้อมาดูที่โรงเรียน ก้อยังไม่มาหาสู่กันอยู่ สกล-นนท์ ในหมายศาลบอกว่าผมสอนลูกให้ชิงชังแม่ ไม่ให้เจอ มีนิสัยดุร้าย กลัวว่าลูกโตขึ้นจะมีนิสัยดุร้าย จึงขอให้ศาลพิพาทษาให้แม่เป็นผู้ปกครองเลี้ยงดูบุตรคนเดียว ผมครียดมากเลยครับ ตลอดเวลาที่ลูกมาเรียนที่นนท์ ผมเป็นคนส่งเสียทุกอย่างหมด ไม่เคยขอกับเค้าสักบาทเดียว เพราะผมเค้าใจว่าเค้ายังมีภาระหนี้สินอยู่กับทางแบ้ง ผมเองก้อไม่คิดอะไร เราก้อทำตามหน้าที่เราไป เค้าคงคิดว่าเราทำงานมีเงินก้อคิดจะเอาลูกไปเผื่อขอค่าเลี้ยงดูหรืองัยไม่ทราบ ผมเสียใจมากจิงๆ ก้อคงต้องสู้กัน 24-25 กค 51 ขึ้นศาลคดีเยาวชนและครอบครัว สกลนคร ขอบคุณทุกกำลังใจครับ

8. เอาใจช่วยแล้วกัน

9. รีบแต่งทนายความแก้ต่างโดยด่วน

ขอให้คดีความ จบลงด้วยดี

เป็นห่วงเด็กๆ ครับ

10. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    มันเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมากมั้กเลยคับ
    แต่ไงก็เอาใจช่วยคับ

11. nop_per

nop_per New Member Member

28
    0
    0
    ตัวแปลคือภาระหนี้สิ้นที่ภรรยาของคุณมีอยู่เพราะถ้าสู้กันคุณเสียเปรียบเกือบร้อยเปอร์เซ็น
    แต่ก้อมีทางเป็นไปได้ถ้าคุณหาข้อมูลหลักฐานที่จะบ่งชี้ว่าภรรยาคุณไม่เหมาะสมจะเลี้ยง
    ดูเช่นเรื่องหนี้สิน,เรื่องสภาพแวดล้อมทางบ้านภรรยาคุณ(นัยว่าถ้าลูกคุณไปอยู่กับเค้าจะ
    ทำให้ลูกคุณเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง)ผมว่าถ้ายิ่งทางโน้นมีปัญหาเรื่องสภาพคล่องผม
    ว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดีของคุณนะยังไงลองปรึกษาทนายดูอีกทีจะดีกว่าผมก้อแค่เคย
    มีประสบการณ์อ่ะครับไม่รู้ข้อกฎหมายลึกซึ้งนัก

12. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    คงต้องหาพยานให้ได้มากที่สุดละครับ เป็นต้นว่าครูที่โรงเรียน เพื่อนบ้าน เพื่อน หรือญาติ แล้วถ้าเราฐานะเราดีกว่าเค้า เราก็เป็นต่อครับ เพราะศาลจะให้ผู้ที่เลี้ยงเด็กแล้วมีความสุขมากกว่า มีอนาคตดีกว่า และเราก็ไม่ได้กีดให้เค้ามาเยี่ยมเลี้ยงดูด้วย โอกาสเราก็มีครับ แต่ศาลครอบครัว จะใช้วิธีการประนีประนอมครับ ดูแล้วไม่น่าห่วงนะครับ ที่สำคัญถ้าเราไปมีคนอื่นเป็นตัวตน อันนี้มันก็จะลดความน่าเชื่อถือลงไปครับ

13. GolfDC2

GolfDC2 New Member Member

50
    1
    0
    ผมเสียใจด้วยนะครับ กับการที่เราจะเป็นคนดีแล้วโดนทำร้ายแบบนี้

แต่ผมไม่เสียใจกับการฟ้องหย่าของแฟนพี่...เพราะว่า...พี่เป็นคนดี

ยังไงก็ต้องมีสิทธิเลี้ยงดูลูกครับ...ผมเชื่อแบบนั้นนะ

14. Hutch_eg

Hutch_eg New Member Member

205
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับ

15. Toto

Toto New Member Member

42
    1
    0
    ผมว่าเอาเรื่องหนี้สินเค้ามาอ้าง น่าจะเวิร์คดี และพวกหลักฐานการเลี้ยงดูอย่างที่พี่ๆเค้าบอก
    ผมว่ากรณีที่ว่าสอนสูกให้ชิงชังแม่ผมว่า มันต้องมีอะไรที่เด่นชัดทางพฤติกรรมของเด็ก
    ใกล้ตัวผมมีแต่กรณีแม่ฟ้องเอาลูกมาได้ แต่กรณีพี่นี้เดี๋ยวลองถามผู้มีปรสบการณืให้แล้วจะมารายงาน
    ผมไม่ได้เรียนกฏหมาย แต่มีเพื่อนเรีนหลายคนจะลองถามให้ครับ
    สู้ๆ

16. aubom

aubom New Member Member

40
    3
    0
    ขอเอาใจช่วยครับ ในนี้น่าจะมีทนายอยู่หลายคนเหมือนกันนะครับ

17. AU_EG

AU_EG New Member Member

125
    1
    0
    ใช่ครับคงต้องหาพยามและหลักฐานเยอะๆ

18. eema

eema New Member Member

2
    0
    0
    เอาใจช่วย อ่ะครับ.....

19. Tee3D-Standard

Tee3D-Standard New Member Member

340
    5
    0
    ใจเย็นๆ ครับพี่ ทุกอย่างมีทางออกแน่นอน....เอาใจช่วยครับพี่....

20. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    น่าเห็นใจครับ..ปัญหาครอบครับที่มาจากปัญหาหนี้สิน..มีเยอะมาก...เอาใจช่วยให้ลูกอยู่กับคุณนะครับ..

21. SORAWIT

221
    14
    0
    ในวันแม่ของทุกปีที่โรงเรียนจัด แม่เค้าไม่เคยมาโรงเรียนลูกเลยทั้งที่รู้ว่าลูกเรียนที่ไหนผมก้อไม่ได้ปิดบังอะไรแค่โทรมาว่าจะมาก้อไปรับแค่นั้น บางปีลูกก้อถามพ่อว่าปีนี้หนูจะทำไอ้นั้นไอ้นี่ให้แม่ แม่จะมามั๊ยพ่อ มันกดดันมาก แล้วสิ่งที่ฟ้องผมว่าสอนให้ลูกเกลียดแม่นั้นรับไม่ได้จิงๆ

22. nop_per

nop_per New Member Member

28
    0
    0
    ได้ความยังไงส่งข่าวบ้างนะครับผมเป็นกำลังใจให้สู้ๆครับคนดีก้อต้องได้รับสิ่ง
    ดีๆครับ

23. SORAWIT

221
    14
    0
    ขอบคุณมากครับ เพื่อนๆทุกคน ผมเองคงต้องขยันขายของเพิ่มเป็นเท่าตัว เพราะงานนี้คงต้องใช้เงินมากพอดู ยังไงก้อขอขอบคุณอีกครั้งที่ทุกคนเป็นกำลังใจให้

24. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    เอาใจช่วยอีกแรงครับ

25. ushare2000

ushare2000 New Member Member

9
    0
    0
    ขอให้มีทางออกที่ดีที่สุดนะครับ เอาใจช่วย

26. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    อ่านแล้วหดหู่จังเลย

ยังไงลูกก้อต้องการแม่นะครับ

27. i-key

i-key Member Member

47
    2
    8

28. lek2522

lek2522 New Member Member

157
    2
    0

29. nuttapong-tee

nuttapong-tee Member Member

857
    0
    16
    เอาใจช่วยคับพี่น้อง
    ใจเย็นๆค่อยๆคิดแล้วเรื่องร้ายๆก็ผ่านไปเองแหละคับพี่น้องคับ
    ฟ้าหลังฝนย่อมสว่างสดใส
    เป็นกำลังใจให้นะคับพี่น้องคร๊าบบบบบบบ
    :first::first::first::first::first::first::first::first:

30. Toto

Toto New Member Member

42
    1
    0
    ถามมาให้แล้นะครับ
    เค้าบอกว่า....มันต้องมีข้อมูลมากกว่านี้
    พวก สาเหตุที่แยกกัน เรื่องการเลี้ยงดูของเรา การเลี้ยงดูของเค้า
    วันไหนเราทำอะไรแล้วเค้าไม่ได้มาร่วมกิจกรรมครอบคัวบ้าง
    รายละเอียดเยอะมากครับ หาทนายดีกที่สุด
    แต่เอาแน่เหรอครับ ไม่หาทางตกลงกันก่อนเหรอครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้