เกียร์ Presea R11 มีปัญหาขอคำแนะนำแก้ไขครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Bank-Presea, 5 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bank-Presea

Bank-Presea New Member Member

8
    0
    1
    รถผม Presea R11 มีปัญหาที่เกียร์ ครับ คือตอนเช้าๆ หรือจอดรถนาน พอติดเครื่องใส่ D รถจะไม่วิ่งครับ ต้องรอสักพักนึงถึงจะวิ่ง หรือไม่ก็ต้องโอเวอร์ไดฟ์ ถึงจะวิ่ง หากเครื่องร้อนๆ ก็เข้าได้ตามปกติครับ แต่เกียร์ถอยหลังหรือเกียร์อื่นๆเข้าได้ตามปกติ ครับ ไม่มีปัญหา ใครมีข้อมูลในการแก้ไขช่วยแนะนำด้วยนะครับ

2. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    ไม่เคยเป็นแบบที่ว่ามาเลยคับ แต่ก็ลองเช็คที่ระบบไฟดูนะคับ บางที่อาจเกิดจาก
    ตัวแป้นที่ด้ามเกียร์ก็เป็นได้ คล้ายๆกะเข้าเกียรDไฟก็โชร์ที่หน้าปัดขึ้นDแต่รถไม่
    วิ่งลองขยับเกียร์ไปมาให้ตรงล็อคถ้าวิ่งก็เช็คที่แป้นเกียร์ ก็เดาๆเอาอะคับแก้แบบ
    ชาวบ้านๆ แต่ก็น่ามาจากระบบไฟนั่นแหละคับ หวัดดีคับ

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    อาการของเกียร์ใกล้จะเสียแล้วอะคับ

ไม่ได้แช่งนะ

แต่หาของไว้ได้เลยคับ

4. Bank-Presea

8
    0
    1
    อาการนี้เป็นมาประมาณ 4 ปีแล้วนะครับ ตอนเป็นแรกๆ เพื่อนๆ ก็บอกว่าเกียร์ใกล้เสียแล้ว เราก็ฝืนใช้กะให้เสียแล้วค่อยเปลี่ยนใหม่ที่เดียวเพราะหลายตังค์อยู่ แต่ฝืนใช้มากะจะให้เสียก็ 4 ปีแล้วครับไม่เสียแฮะ แต่ก็เป็นแบบนี้ตลอด เพื่อนก็แนะนำให้ล้างกรองเกียร์ ถ่ายน้ำมันเกียร์ อาการก็ดีขึ้นมาแค่วันสองวันก็กลับมาเป็นอีกครับ

5. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    4 ปีก้อน่าจาชินแล้วซิคับ สนุกดีออกคับขับไปบ่นไป555+
    ลองเช็คไปเรื่อยๆสนุกดีคับ เช็คไปทีละอย่าง สายเกียร์บ้าง
    ปลั๊กที่เข้าเกียร์ก็ทำความสะอาดบ้าง ว่างก็ทำไปตั้ง4 ปีแล้ว
    ชินแล้วล่ะคับจิงมะคับ ขนาดรถผมเองขับไปจอดไปพังบ้าง
    เสียบ้างเออก็มันดีซ่อมกันจนเหนื่อย แต่ไม่ท้อคับสนุกดีอ่ะ
    นี่ถ้ารถผมไม่พังบ้างเลยก็คงจาเหงาจายยยย

6. Bank-Presea

8
    0
    1
    ชินแล้วจริงๆ หละครับ เพราะเวลาเข้าเกียร์D หากไม่วิ่งผมก็กดโอเวอร์ไดร์ ช่วย พอรถเคลื่อนที่ไปได้ซักนิดนึงเกียร์ก็เข้าปกติ พอไปจอดติดไฟแดง ใส่เกียร์ว่าง พอไฟเขียว ก็ใส่Dแล้วก็กดโอเวอร์ไดร์ ถ้าใครมาขับรถผมหละงงแน่!!! พอเครื่องร้อนๆ ก็เข้าได้ตามปกติไม่มีปัญหา

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    อาการนี้ลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ

แล้วก็ลองถ่ายน้ำมันเกียซักรอบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้