ถามเรื่องคำโช้คหน้า

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย num _nissannv, 19 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. num _nissannv

num _nissannv New Member Member

181
    8
    0
    ถามเรื่องคำโช้คหน้า ใส่เพื่ออะไร ถ้ารถเราเดิมๆ จำเป็นต้องใส่มั้ย

2. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เพื่อ การทรงตัวที่ดีขึ้นครับ
    กันการโยนของตัวถังด้วยครับ

3. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามมาเก็บข้อมูลครับ

4. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    กระจายแรงกระแทกตอนตกหลุม ลดอาการบิดตัว ของตัวถังขณะเข้าโค้งอย่างรุนแรง

รถธรรมดา ถ้ามีงบประมาณเอามาใส่ก็ได้ครับ สวยโหดดีครับ :D

5. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ทำให้ตัวถังรถมีความแข็งแรงมากขึ้นในช่วงด้านหน้า
    การทรงตัวมั่นคงขึ้น ลดการบิดการให้ตัวของตัวถัง ตอนเข้าโค้ง
    เพิ่มความสวยงามให้กับห้องเครื่องยนต์ระดับหนึ่งคับ

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เข้ามาดู ไม่รู้จัก คริคิ

7. nongtong

nongtong New Member Member

46
    14
    0
    หาข้อมูลเหมือนกันครับ

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อยากใส่แต่งบหมดครับ

9. หาเหล็กมาวัดใส่เองได้ไหมครับ

10. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ผมอาจจะคิดแตกต่างไปบ้างนะ เคยใส่แล้วตอนนี้ถอดทิ้งไปแล้ว มันติดกรองอากาศ จะถอดกรองอากาศมาเป่าทีต้องสกรูโช๊คออกทีเลยไม่สะดวก ส่วนเรื่องป้องกันการบิดของตัวถังเวลาสาดโค้งนั้นคงเกิดขึ้นจริงสำหรับรถที่สาดโค้งหนักๆ ด้วยความเร็วสูง บ่อยๆ อย่างรถแข่งในสนามโน้นแหละครับ รถจ่ายตลาดอย่างผมคงไม่ไหว.... ข้อดีหนึ่งเดียวที่เห้นคือ สวยงาม โหด เปิดฝากระโปรงทีคนเดินผ่านไปมาก็เหลียวมอง

11. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ความรู้อีกแล้ว

12. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    ได้ครับ ถ้ามีเครื่องมือในการทำครบถ้วน DIYเอาเองได้เลยครับ แต่เลือกเหล็กที่ดูแล้วมีความแข็งแรงหน่อยนะครับ :D

13. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    สอบถาม

ถอดทิ้งไปแล้วยังมีขายอยู่ไหมครับผม ถ้ามีขอรูปด้วยนะครับ

14. Epon

137
    20
    0
    ผมแลกกับจานจ่ายกับคนในบอร์ดนี้ไปนานแล้วครับ หาซื้อที่อาคารศรีวรจักรได้เลย ก้านกลม 800 ก้านเหลี่ยม 1000 ยี่ห้อ greddyX เป็นเหล็กชุบโครเมียมด้ามสีแดงสวยอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่าของแท้หรือไทยทำนะครับ

15. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ผมก็ไส่อยู่ครับ แต่ไม่เห็นมันจะเห็นผลอะไร แบบจะๆเลยครับ มีแต่ผลทางใจเพราะเพิ่มความสวยงามในเครื่อง ข้อเสียคือยุ่งยากในเวลาทำความสะอาดกรองอากาศจะต้องถอดค้ำโช้คออก เพราะไปเกะกะ ฝากรอง แล้วน็อตก็ล็อกซะแน่นเพราะต้องยึดไว้ที่หัวโช้ค ซ้าย ขาว แล้วแต่คนชอบครับ รถแด๊ดๆไม่เห็นผลเท่าไรเลยแต่จะดีกับรถแข่งนะจ๊ะเจ้านายยย

16. tanit wongsanit

tanit wongsanit New Member Member

100
    7
    0
    จากประสบการณ์จริงผมขับรถชนเสาไฟฟ้าข้างทาง ชนทางด้านขวาตรง
    เบ้าโช้คพอดียุบเข้ามา1เมตรผมใส่เหล็กค้ำโช้ค สรุปข้อดีตัวผมไม่เป็นไร
    แต่หน้าผากยุบชนพวงมาลัยหมดค่าผ่าตัดไป60000รัดsafty belt นะครับ
    ข้อเสียรถเบี้ยวทั้งคันเพราะเหล็กค้ำโช้คมันจะดึงเบ้าด้านซ้ายเบี้ยวตามความแรง
    ของการชนครับ ขายซากไป20000รถhonda ครับ

17. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    โห้ ประสบการณ์เฉียดสุด มีทั้งข้อดีและข้อเสีย

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  18. buem

2,764
    75
    0
    ของผมคันเก่าครับเจ้าnv กะบะเขียว
    ผมโหลดลงมามากไม่ได้ใส่ตัวรถด้านบนรับแรงกระแทกมาก ตัวถัง
    ฉีกเลยครับ
    ผมว่าถ้าใครโหลดก็ควรใส่เพื่อการทรงตัวกับเพิ่มความแข้งแรงครับ
    ส่วนที่ติดกรองอากาศผมแก้ง่ายเลยครับ
    อิอิ ตีปลอกออกมาใส่กรองเปลือยครับ
    ถอดง่ายมากเลย

19. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ผมว่าใส่ได้ประโยชน์มากกว่าอะครับ
    ส่วนใส่แล้ว ไปมิดส์ กับเสาไฟคงโทษ ค้ำโช๊คไม่ได้ครับ ต้องโทษคนขับ .....ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มิถุนายน 2008
  20. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    อธิบายยหลักการง่ายๆ ผมเคยตอบไปนานมากแล้ว
    ที่บ้านคงมีกล่อง ซีดีเพลง กันบ้างนะครับ
    ลองเอามาบิดดูเบาๆนะครับ แล้วจะเห็นว่ามัน บิดได้จริงๆ
    หรือถ้าซื้อแต่แผ่นผี ก็ลองเอาโทรศัพท์มือถือนี่แหละครับ ลองบิดดู บิดไปมา
    แล้ว มันบิดตามไม๊ครับ

ส่วนใครที่ไม่เชื่อ ว่าตัวถังรถของพวกเรามัน บิดตัวได้รึเปล่า ลองทำตามผมดูนะครับ
    ตอนขับรถ เราลองเอานิ้วมือไปสอด ไว้ ตรงประตู กับ ตัวถังนะครับ (เวลาปิดประตูตอนรถเคลื่อนที่นะครับ)
    แล้วจะรู้สึกได้เลยครับ ว่ามันขยับได้จริงๆ นัน้แหละครับ โครงรถเรามันบิดตัวอยู่ตลอดเวลา
    ขณะที่รถเคลื่อนที่ และมีแรงสั่นสะเทือนเข้ามากระทำ เป็นหลัก ฟิสิกซ์ ง่ายๆครับ
    ส่วนความรู้สึกจริงๆมันวัดออกมาเป็นคำพูดไม่ได้ครับ ว่าใส่ไปแล้ว ดีไม่ดีอย่างไร

แต่ทำไมรถแข่ง เค๊าใส่กัน
    ผมเคยอ่าน มาจากไหนไม่รู้นะลืม
    เค๊าบอกว่า Strus Bar มีความสำคัญมาก สำหรับ รถที่ต้องการความแม่มยำในการ ขับขี่
    จะช่วยให้ล้อ สัมผัสกับผิวถนน ได้อย่างมั่นคง (ผมก็เชื่อตามนั้นนะครับ)
    เพราะคิดไปคิดมา ตัวถังรถยนต์ ก็เป็น เพียง เหล๊ก พับขึ้นรูบ (นึกถึงถาดเหล็กตามร้านข้าวแกงไว้นะครับ)
    ผมเคยลองเอามาบิดไปบิดมา เออหว่ะ มัน ให้ตัวได้ ถ้าเทียบ อัตราส่วน ของมาตราส่วนของถาด กับรถแล้ว
    ถาดแข็งแรงกว่ามาก (ถ้าเอาถาดมาใส่ล้อ)

พอและ ยิ่งพิมพ์ยิ่งงง

21. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ยิ่งอ่านยิ่งงง.......แต่พอเข้าใจล่ะ:D:D

22. nv_gold

nv_gold New Member Member

86
    4
    0
    ตอบกันหมดแล้วอ่ะ แต่ส่วนตัวผมใส่อยู่นะ (ขับแค่ 80 แต่ใส่ทำเท่ห์ซะงั้นเรา 555)

23. tanit wongsanit

tanit wongsanit New Member Member

100
    7
    0
    ผมเปลี่ยนยางมาครับเปลี่ยนแต่ยางหลังพอเข้าโค้งแล้วท้ายมันปัดเองครับ ก็ไมอยากชนเท่าไหร่ครับแต่ถ้าใครไม่เจอเองก็ไม่รู้หลอกครับว่ามันเอาไม่อยู่จริงๆๆรอดมาได้ก็ฟลุคแล้วครับก็มาเล่าสู่กันฟังครับไม่ได้มาป่วนอะไร ปกติรถขับหน้าต้องเปลี่ยนยางหน้าก่อนแต่ผมเปลี่ยนหลังก่อนยางใหม่มันดึงท้ายปัดครับ:teeth:

24. buem

2,764
    75
    0
    ส่วนท้ายปัดเกิดจากตัวถังด้านหลังของกระบะเบามาครับ
    ต้องมีอะไรมาถ่วงไว้ครับมันถึงจะไม่สบัด เช่น กระสอบทราย ซัก 2 ถุงครับ
    เครื่องเรามันแรงครับตัวถังเราเบาครับ

25. Epon

137
    20
    0
    ไม่มีใครคิดว่าคุณป่วนหรอกครับ ขอบคุณมากเลยต่างหากที่แชร์ประสบการณ์ที่ดี ก็มีหลายแง่มุมครับเหรียญมีสองด้าน สุดท้ายก็สรุปสั้นๆง่ายๆ ว่าข้อดีข้อเสียของการติด strut bar หรือ ค้ำโช๊ค มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากมาย พึงพอใจที่จะทำก็ทำเถอะครับรถเราเงินเรา

26. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ใส่แล้วก็สวยดีนะครับมีผลไหมผมยังไม่รู้สึกเลยแหะ ขับรถช้าน่ะคับ ที่ว่ากรองถอดยากนี่สงสัยของคาบูแน่ๆเลยของผมมันคนละแบบเลยถอดง่ายหน่อยแหะๆ

27. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    มีอะไรก็แชร์กันครับไม่มีใครว่าคุณป่วนหรอกครับ:):)
    ผมรู้ครับอุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกรถใครๆก็รัก:D

28. ***_NASE_***

409
    13
    0
    ใช่แล้วครับ ที่แย้งกัน เพื่อให้ เกิด ข้อคิดที่หลายรูปแบบ ต่างประสบการณ์ เพื่อใครล่ะครับ เพื่อผู้คน และพี่น้องเราในคลับที่ได้ผ่านมาอ่าน จะได้ประโยนช์จากการแชร์ความคิดกัน ได้รู้ปัญหา และ วิธีแนวทางแก้ไข ปัญหาเรื่องรถ ต่างๆ และนำไปใช้ให้เกิดประโยนช์กับตนเองต่อไป ใครที่มีความคิดว่าคุณจะมาป่วนหรือ ประเภพที่ว่าใคร คิดไม่ตรงกับความคิดตน ผิดหมดแสดงความคิดในที่นี้ไม่ได้ บอกเลยครับว่า ใจแคบ ครับ เหรียญมีสองด้าน ครับ

29. อยากจาได้คำโช๊คมาใส่วักอัน................มีใครไม่ใส่แล้วมาขายให้ผมน๊ะคับ......................เซ่อร์nv พัทยา ลงรูปให้ดูด้วยน่ธคร้าบบบบบบบบบบบบบบ

&uml;ลืมบอกห้ามขายแพงน๊ะพี่เด๋วมะมีเงินซื้อ...5555+ อ้อ..ลงรูปมาให้ผมดูด้วยน๊ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้