จานเบรก E,SPEC กับ RUNSTOP

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย vitztrd, 1 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vitztrd

vitztrd New Member Member

79
    2
    0
    อันไหนดีกว่ากันครับราคาเท่าไรครับอยากทราบ

2. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ราคาต่างกันเกือบครึ่ง เรื่องประสิทธิภาพตามราคาละกัน
    Runstop 286 -----> 6,XXX
    E'Spec 286 ------> 9,XXX

งบเยอะก็ E'Spec เพราะถ้า Runstop จานจะเป็นเหล็ก

3. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    อีเป็กครับ 330 หน้าหลัง จึ้กใช้ได้เลยครับ

อีเป็ก ส่วนใหญ่ จะมีชุดแปลงก้าน ยึดคาริเปอร์มาให้ด้วย

เพราะมักจะเพิ่มขนาดใหญ่ขึ้นครับ

อย่างวิช จาก 286 เป็น 330 เนี่ย เต็ม ปริบ เลยครับป๋ม

4. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    Runstop เป็นแบรนไทยครับ (ส่งออกด้วยนะ) ถึงได้ถูกกว่าเกือบครึ่ง
    Runstop ก็เริ่มมีชุดขยายขายแล้วนะครับ แต่มีไม่กี่รุ่นเอง
    ในความคิดผม ผมคงเลือก Runstop เพราะถูกกว่า ในขนาดเท่ากัน

5. อี ซา เป็ก ซิคร๊าบ ถ้ามีทุน

6. tunmk

tunmk New Member Member

17
    0
    0
    นิยมของไทยครับ แต่ตังไม่มีเลยนิยม ยุ่นมือ2-3-4

7. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    .ส่แต่พอดีล้อ พอดีเบรก นะครับ น้ำหนักนอกสปริงเยอะ จะทำให้ช่วงล่างตอบสนองช้านะครับ

8. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    Runstop มีเพื่อนใส่อยู่ครับ คดเอาๆ :p เห็นมีข่าวว่าล๊อตใหม่ปรับปรุงแล้ว แต่เป็นเบิก เบิกไม่เสี่ยงดีกว่าครับ :eek: E'spec แพงหน่อย แต่เท่าที่เพื่อนๆใส่กันอยู่ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

9. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    Runstop เกรดเป็นจานเบรคเหมือนที่ติดรถ มานั่นแหละ ไม่สามารถทนความร้อนสูงๆ ในการใช้งานแบบ High Performance ได้มากนัก

ในขณะที่จาน E'Spec สามารถทนความร้อนได้กว่า 900 c' เนื้อวัสดุดีกว่า แต่เป็นจานหลอก ทำเหมือน 2 ชิ้นครับ ถือว่าใช้ได้ดีทีเดียวครับ หากเทียบกับการซื้อจานเบรคแต่งแพงๆจากยุโรป หรือญี่ปุ่น นะครับ

ผมใช้จาน E'Spec 320 mm ดีมากครับ หากได้ผ้าเบรคดีๆเนี่ย ถือว่าพอมากๆ สำหรับรถบ้านนนะครับ

10. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    E Spec

11. foonpoon

388
    14
    0
  12. crub_666

crub_666 Member Member

60
    0
    6

ผมก้อใช้ อีซาเป็กครับ

13. gupuywoi

gupuywoi New Member Member

1
    0
    0
    อี'สเปค นี่ 330 ราคาอยู่ที่เท่าไรอะงับ

14. foonpoon

388
    14
    0

15 พัน ครับ ซ้ายขวานะครับ

เพิ่ม หลังด้วย ก็ อีก 15 พันครับ

15. JZA31

JZA31 New Member VIP

74
    3
    0
    espec ครับ runstop เพื่อนใส่ก้อถอดขายกันทุกคน

16. k_games

k_games New Member Member

153
    2
    0
    ขออนุญาติเจ้าของบอร์ดครับ ถามอะไรหน่อยครับ

ถามเพื่อนๆที่เคยใช้อ่ะครับ
    จานเบรค320 mm ของ e-spec ราคาเท่าไหร่ครับ หาซื้อที่ไหนดีครับ

17. tunmk

tunmk New Member Member

17
    0
    0
    รถเดิมๆนี่ของติดรถก็น่าจาพอน๊าาาา แต่ถ้าอยากหล่อก็จัดปายครับ

18. SuN

SuN New Member VIP

25
    0
    0
    เท่าที่เคยใช้สองยี่ห้อ....
    Runstop เสียงดังกว่าหน่อย(เพราะตัวที่ใช้เป็นแบบเจาะรู + Slotted)
    ส่วน e-Spec เงียบกว่า
    เรื่องใช้งาน (เวลาเบรคหนักๆ) ผมว่าเหมือนกัน... ถ้าใช้ผ้าเบรคเหมือนกัน
    :)

ปล. ผมอาจจะรับรู้ได้น้อยกว่าคนอื่นๆก็ได้นะ

19. GuideEs

GuideEs New Member Member

296
    40
    0
    พอจามีมือ 2 ไหม งบหมด 286-302

20. k_games

k_games New Member Member

153
    2
    0
    espec อีกเสียงครับ

21. Rain

Rain New Member Member

55
    8
    0
    ถ้ามีงบผมเลือกอีสเปกอ่ะ RunStopเพิ่งถอดออกคับคด+ร้าวตรงที่เจาะรูด้วย

ตอนนี้ใส่มือ2ของยุ่น

22. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  23. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ตอนนี้ใช้ runstop อยู่

ชอบคดครับ วิ่งๆมา เจอน้ำที

เบรคสั่นเป็นเจ้าเข้าเลย

อยากเปลี่ยนครับ แต่ไม่มีเงินแล้ววววว

เคยเคลมครั้งนึง พูดจากันน่าเบื่อมาก

มีตังค์เมื่อไหร่ จะเอา brembo มาลง

เห็นคนเคยเปลี่ยนบอกว่า ประมาณ 5 พันบาท

ขนาดไหนก็จำไม่ได้แล้วเหมือนกัน

24. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    "" ราคาเป็นเครื่องบ่งบอกมาตราฐานสินค้า / แบบคราวๆ ""
    -- Run Stop แบนด์ไทย มาตราฐานไทย ทำในไทย ส่งประกอบโรงงานผลิตรถยนต์ เป็นหลัก ฉะนั้นพวกจานขยายของแบนด์เขา เกรดเนื้อจานจึงเป็นเกรดโรงงานตาม Spec OEM
    -- E"spec แบนด์ไต้หวัน มาตราฐาน ??? ทำในไต้หวัน ส่งขายดีดเดอร์ต่างๆ ทั่วไป แต่เกรดเหล็กของ Spec จานแตกต่างกับของ Run Stop อยู่ จึงทำให้ประสิทธิ์ภาพการใช้งานแตกต่างกันพอควร
    -- Brembo ไซร์ STD ใช้งานได้ดี ประสิทธิ์ภาพเยี่ยม แต่ราคาสูงไปนิด ถ้าเจอลูกค้าเปรียบเทียบราคาซื้อ
    -- ...... ทำไมก่อนขาย ถึงไม่ยอมบอก เนื้อเกรด Spec จานก่อนขายกันบ้างล่ะครับ ไม่ใช่จะเอาแต่เงินกัน ลองนึกดูสิครับ ถ้าคุณเป็นเจ้าของแบนด์ สร้างมาด้วยมือของคุณ แต่ลูกข่ายของคุณเป็นคนทำแบนด์คุณพัง ถ้าเป็นคุณ คุณจะคิดอย่างไง ...... ลูกค้ามีสิทธิ์เลือก แต่น่าจะมีข้อมูลให้กันบ้าง ไม่งั้นเวลามีปัญหา มันก็มีแต่พัง กับ พัง เท่านั้น
    -- ขอบคุณครับ :D

25. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูล

26. gri

1,163
    26
    0
    เคยเคลมจานเบรค runstop ครับ เถียงกันเป็นสัปดาห์

เขาบอกว่า เขาตรวจสอบจานเบรคทุกชิ้นด้วยเครื่อง CNC

ไม่มีทางผิดพลาด

27. Tecing

Tecing New Member VIP

100
    0
    0
    ตอนนี้มีหลายยี่ห้อให้เลือกใช้ครับ... ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น JBT นะครับ

อันนี้งานก็โอ อยู่... ลองดูครับ

28. Twentysix26

Twentysix26 New Member Member

19
    1
    0
    e spec...good.!!!!!

29. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    ไอ้เรื่องเนื้อของโลหะนี่จริงๆ นะครับ จานเบรคติดรถบ้านเราผมว่าจะสู้ของ std. ญี่ปุ่น ไม่ได้นะครับ เพราะสมัยก่อนเพื่อนผมเขาขับ accord 96 เปลี่ยนผ้าเบรคเป็น endless ตัวกลางหน่อย na-s หรือ na-p เนี่ยแหละ ตัวที่รองๆ จาก ccm อ่ะครับใส่ไปแล้วทำให้จานเบรคจะคด เพราะผ้าเบรคมันดีเกินไป ตอนจานเบรคร้อนๆ มันก็เบรคอยู่ ทำให้จานเบรคคด แต่พอเพื่อนผมเขาเปลี่ยนผ้าเบรคเป็นของ accord ตัวนอก ก็หาย เอออันนี้ก็งงๆ แสดงว่า จานเบรคนอกนี่ เนื้อโลหะ คงจะดีกว่าในบ้านเรานะผมว่า

30. gri

1,163
    26
    0
    บางทีเหล็กเกรดเดียวกัน ผ่านวิธีการผลิตคนละแบบ

ความแข็งแรงก็อาจจะสูงขึ้นเป็นเท่าตัวได้นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้