เบรคหน้า H22(พีรูท) O/D(โอดิสซี่) แปลงใส่ EK/SI ทำไงมาอ่านกัน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย noomth, 2 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ก่อนที่จะลงมือทำ ก็ต้องเช็ค อุปกรณ์ ก่อนนะคับ
    1 คอม้า+เบรค ที่ตัวรถเดิม ที่จะแปลงได้ต้องเป็น รหัส 16CL14VN ดูรหัสที่คาริบเปอร์เดิมได้เลย ล้อต้องเป็นขนาด 15" ขึ้นไป อ๊อปเซ็ทไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆ ล้อลายยอดฮิทRX ติดก้านแม็ค
    2 คาริบเปอร์+จานเบรค ที่จะนำมาแปลงได้ต้องถอดมาจาก พีรูท เครื่อง H22A(รูน็อท 4รู114) หรือ โอดิสซี่ปี96(รูน็อท 5รู114) แอคคอร์ท98-00เครื่องF23B(รูน็อท 4รู 114) เวลาไปเดินหา ก็สัเกตุรหัส ที่คาริบเปอร์ ต้องเป็น 17CL15VN ราคายกคอม้าประมาณ 3000-3500 บาท ส่วนใหญ่ตามเชียงกงขายยกคอม้า แต่ถ้ามีความสามารถเจรจาขอซื้อเฉพาะชุดคาริบเปอร์+จานเบรคได้ก็ดีคับ เพราะคอม้าใส่ EK/Si ไม่ได้คับ รูน็อทล้อไม่ต้องสนใจเพราะยังไงต้องมาเจาะใหม่ อยู่ดี จานเลือกหนาๆ ผ้าแนะนำเบิกใหม่ เพราะของที่กองอยู่เชียงกง มักจะโดนน้ำมัน ต่างๆ ถ้าผ้าเบรคโดนน้ำมัน มันก็จะอม เอามาใช้ไม่ดีคับ
    ----------------------------------------------
    วิธีทำหรือดัดแปลง
    1 ส่งจานทั้ง2 ใบไปเจาะรูน็อทล้อใหม่ เป็น 4/100(ขนาดเดิม EK/Si) ตามโรงกลึง ถ้าย่านฝั่งธน
    แนะนำ สวนมะลิการช่าง เจาะอย่างเดียว คู่ละ 300-500 บาท ถ้า เซาะร่องเฉียงด้วยคู่ละ 1200 บาท(5/7/9 ร่องราคาเดียวกัน)
    2 ถอดคาริบเปอร์ + ขายึดคาริบเปอร์ +จานเบรค เดิม
    3 เจาะจานเรียบร้อย ก็เอาจานมาใส่แทนของเดิม ก่อนเป็นอันดับแรก หาน็อทล้อรูยาวตลอดขันล็อคจานเบรคไว้ให้แน่น
    4 นำชุดคาริบเปอร์ที่จะใส่เข้าไปใหม่ แยก คาริบเปอร์กับขายึดคาริบเปอร์และผ้าเบรคออกจากกัน
    5 นำขายึดคาริบเปอร์ ใส่เข้ากับคอม้ายึดให้แน่น เพื่อเทียบระยะจานเบรค เมื่อใส่เข้าไป จะเห็นได้ว่า รูน็อทตรงกัน จานเบรค จะเบียดเข้าไปด้านใน ไม่อยู่กกึ่งกลางของขาคาริบเปอร์ เราจะต้อง นำขาคาริบเปอร์ ไปสไลด์จุดยึดให้บางลง โดยใช้วิธีสังเกตุระยะ ด้านที่มันห่าง(ด้านนอก) และด้านที่มันชิดกัน(ด้านใน)แล้วกะคำนวนเอา ว่าเราควรจะปาดขาคาริบเปอร์ลงไปเท่าใดเพื่อให้ขาคาริบเปอร์เลื่อนเข้าไปด้านใน อาจจะ 2มม.2.5มม3มม ก็แล้วแต่(ไม่เกิน3.5มม.) กะให้จานมันอยู่กึ่งกลางของ ขาคาริบเปอร ์
    6 นำขาคาริบเปอร์ ส่งโรงกลึง ปาดหรือสไลท์ จุดยึด ให้ได้ระยะที่เราต้องการ โดยการสไลด์หรือปาด
    จะไม่ปาดหรือสไลด์ทั้งขา จะสไลด์หรือปาดส่วนของบริเวณรูน็อทที่ประกบกับคอม้าเท่านั้น
    7 เมื่อได้ ขาคาริบเปอร์ ที่ปาดขาลงแล้ว ให้นำไปประกอบกับคอม้า และผ้าเบรค หมุนจานเบรคดูว่าจานเบรค มันติดหรือเบียดส่วนไหนของขาคาริบเปอร์หรือไม่(ส่วนใหญ่จานจะเบียดแผ่นกันฝุ่นด้านใน ให้ใช้ไขควงปากแบนงัดปรับแต่งให้ห่างจานเบรค) ถ้าหมุนได้ปกติแล้วก็ประกอบคาริบเปอร์
    ไล่ลมระบบเบรค ใหม่หมด ทั้งด้านหน้าและหลัง ประกอบล้อดูระยะห่างก้านล้อแม็กกับขาคาริบเปอร์ด้านนอก ล้อRX ไม่ใส่สเปเซอร์ติดก้านแน่นอน ต้องเจียร์ขาคาริบเปอร์ด้านนอกออกนิดนึง ลายอื่นต้องเทียบดู แล้วลองวิ่งเทสดูว่ามีเสียงผิดปกติหรือไม่
    ----------------------------------------------------------
    ข้อควรระวัง
    1 การปาดหรือสไลด์ให้บางลง แนะนำให้ทำทีละน้อย เช่นกะระยะหรือวัดค่าได้ประมาณ 2.5มม. ให้สไลด์หรือปาด ที่ 2.0มม.ก่อน แล้วนำมาประกอบกับดุมเพื่อเช็คระยะอีกครั้ง เพราะถ้ากะระยะหรือวัดพลาด ปาดขามากเกินไป แก้ไขไม่ได้คับ ถ้าปาดหรือสไลท์น้อยไป แก้ไขเพิ่มเติมได้คับ ความแข็งแรงของขาคาริบเปอร์ที่บางลง อยู่ที่วิจารณญาณของเจ้าของรถแต่ละท่าน ในการพิจารณา แต่ข้อมูลที่มีอยู่ ไม่เคยพบว่า ขาคาริบเปอร์หักหรือแตก จากการดัดแปลงและใช้งานปกติ
    2 การเจาะจาน ถ้าไม่ได้เซ็นเตอร์ ล้ออาจสั่นหรือมีเสียงในขณะใช้งานได้
    3 ตรวจสอบการทำงาน ของแม่ปั้มเบรคชุดบน ให้อยู่ในสภาพใช้งานปกติ เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด
    4 การลงมือทำ ต้องความรู้ทางด้านช่างบ้างพอสมควร ถ้ายังเปลี่ยนผ้าเบรคด้วยตนเองไม่ได้ อย่าลงมือทำเองคับ

----------------------------------------------------------
    แถมทางลัดสำหรับผู้ที่ต้องการ อัพเกรด ระบบเบรคแบบง่ายๆ ไม่ต้องดัดแปลงเลยตือ
    ใช้ ชุดคาริบเปอร์+จานเบรค ของ ORTHIA(เครื่องB20B)รหัสคาริบเปอร์ 17CL14VN ยกคอม้าใส่กับ EK/Si ได้เลย น็อทล้อ4รู100 เหมือนเดิม
    จาน ขนาดเท่ากับ B16A คาริบเปอร์ใหญ่กว่า B16A การใช้งาน OKคับ
    -----------------------------------------------------------
    ปล.อาจมีวิธีการดัดแปลง ที่ดีและง่ายกว่านี้ ซึ่งผมไม่เคยทราบมาก่อน เพื่อนๆท่านใด มีประสพการณ์
    จะมาแชร์ความรู้ เพิ่มเติมหรือติชม เพื่อสาธารณะประโยชน์แห่งบอร์ด EK นี้ เชิญตามสะดวกคับ

G Type R ถูกใจสิ่งนี้
  2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เป็นกระทู้ที่มีสาระดีมากครับ

3. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้น

4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ขอบคุณครับ แล้วเบรคหน้า H22(พีรูท)ขนาดกี่ มม. ครับ

5. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เปลี่ยนมาใช้ของ OD แล้ว จากฝีมือคุณหนุ่มนี่แหละ
    เบรกแล้วดีกว่าเดิมเยอะเลยยยยยยยยยย
    ขอบคุณค้าบบบบบบ..

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กรกฎาคม 2008
  6. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    อันนี้ ลองปรึกษาอาจารย์ หึ่ม ได้นะครับ ถ้าสนใจ

musachi ถูกใจสิ่งนี้
  7. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ขอบคุณครับ พี่หนุ่ม สำหรับข้อมูลดีๆมีประโยชน์ เยี่ยมครับ

ปล.ของผมมีวิธีง่ายกว่านี้มากๆ คือ ผมซื้อต่อคนที่แปลงแล้วครับ ใส่แป๊ปเดียวจบ 555

8. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ขอเพิ่มเติมให้นะครับ

จานจะมี ขนาด 282 มม. ของ h22 พีรูท และ โอดิสซี่

ผ้าเบรค ใช้เหมือนกัน

สิ่งที่ เหมือนกับ รุ่น อื่นๆ จาน ตาลิปเปอร์ ผ้าเบรค ของรุ่น

integre type R dc2 / 98 - NSX ตัวแรกๆ - พรีหรู ไฟตั้ง 97-98 ขึ้นไป จะเป็น5รู-114

ยืนยันว่าเหมือนกัน เพราะ ผ้าเบรค รหัสเดียวกันหมดครับ

ถ้าอย่างไร ก็หาเลือกซื้อกันดูครับ และจะได้เข้าใจว่าเหมือนกันครับ

9. เยี่ยมเลยครับ

10. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    สุดยอดๆๆๆๆๆๆๆ
    ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ที่นำมาแบ่งปันกัน
    อ่านแล้ว อยากเปลี่ยนมั่งจัง
    :D :D

11. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    น่าลองทำดูมั่งครับ

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมมากๆเลยคับ ขอบคุณมากคับ

13. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    แล้วมันจะเอาไปใส่ Jazz ได้ไหมครับ ต้องแปลงอีกหรือเปล่า JAZZ ตัวเก่านะ

14. blue63

blue63 New Member Member

111
    10
    0
    ข้อมูลดีๆมีสาระทั้งนั้น เยี่ยมมากๆครับ

15. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0

ใส่ jazz ลำบากมากๆ และต้องทำ center จานใหม่เป็น มิเนียม

หรือ ทำ ดุมเพิ่ม ตั้งระดับความสูงใหม่

แนะนำจานที่ลักษณะ center ที่บางๆ จะแปลงง่ายครับ

ของ gto จะง่าย ครับ

16. EK1600

EK1600 New Member Member

154
    17
    0
    เยี่ยมมากครับ กระจ่าง

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  17. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

18. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    มีที่ไหนรับแปลงบางอะครับ

19. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ว่าแต่ เบรคดน้าแปลงใหญ่ๆกัน
    มีใครคิดแปลงเบรคหลังใหญ่บ้างครับ
    ใช้ของอะไรดี
    ปล.เบรคอีเคเล็กกว่าพวกไดเมนชั่น จนไปถึงรุ่นใหม่ เยอะเลย

20. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เยี่ยมมากเลยครับ

21. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    ดีครับ แจ่ม

22. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    ขอบคุณสำหรับ กระทู้ดีมีสาระครับพี่หนุ่ม

23. watzang

watzang New Member Member

85
    18
    0
    ข้อมีประโยชน์มากครับ
    ขอบคุณครับ

24. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0
    ขอบคุณครับนี่ถ้ามาก่อนหน้านี้คงเปลี่ยนเบรคของ B20 แล้ว แต่ตอนนี้ใช้ B16 ไปละเพิ่งเปลี่ยนเดือนก่อนเอง :p

25. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    แล้วมีใครแปลงเบรคหลังให้มันใหญ่ขึ้นบ้างไหมครับ
    เห็นแต่ใส่หน้าใหญ่ๆๆ

26. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    เยี่ยม ครับ................

27. note Si

note Si New Member Member

264
    48
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆๆคับ

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  28. tingtongtong

tingtongtong New Member Member

56
    10
    0
    แปลงมาแล้วถ้าเกิดยางแตกจะใส่ยางอะไหล่ได้มั้ยครับ หรือต้องรองสเปเซอร์ช่วยหรือเปล่าครับ

29. PromoDrag

PromoDrag New Member Member

97
    20
    0
    ใครจะเอาเบรกของType R 96 ที่มีรหัส 17CL14VN สเปกเดียวกันกับ B20 พร้อมผ้าเบรก Bendix Matel King ยังพอใช้งานได้อีกหลายเดือน ติดต่อมาได้เลยนะครับ 081-3589099

Feeling ของเบรกตัวนี้ 17CL14VN บอกตรงๆด้วยกว่า H22A ไม่มากครับ ไม่ได้โฆษณษขายของนะครับ
    ตอนแรกเปลี่ยนเป็น H22A มาใหม่ๆผมยังผิดหวังเลย ว่าทำไม H22A จับได้แค่นี้ว่ะ แต่ถ้าเบรกเดิม
    หรือ16A มาเป็นH22A อาจจะรู้สึกผิดหูผิดตาก็ได้ครับ

จะโมไปถึงไหนกันป๋าหน่อย เดื๋ยวท้าแข่งเลย:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้