เปรียบเทียบ E'Spec กับ Runstop ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อืม...นะ, 10 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    พอดีอยาก Upgrade จานเบรคคู่หน้า จับคู่กับคาลิปเปอร์เดิมๆ ล้อขอบ 17" อยากได้จานขนาดประมาณ 320-330 มม. ครับ ตอนนี้ที่นึกได้มี 2 ยี่ห้อ คือ E'Spec กับ Runstop รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ
    1. ทั้งสองยี่ห้อ อันไหนคุณภาพดีกว่า (ไม่ซีเรียสเรื่องราคาครับ)
    2. ทั้งสองยี่ห้อ น่าเล่นมั๊ยครับ ถ้าไม่...มียี่ห้ออื่นแนะนำบ้างมั๊ยครับ (เนื่องจากคาลิปเปอร์เดิมๆ มันจะมีร่องตรงกลางที่ใส่จานเบรคไม่กว้างเท่าพวกเบรมโบ้น่ะครับ เลยคิดว่าน่าจะเอาจานเบรมโบ้มาใส่ไม่ได้ ต้องหาจานแต่งที่หนาประมาณจานสแตนดาร์ด)

อ้อ...รถฮอนด้า Accord รุ่นปี 96 ครับ ประมาณคร่าวๆ จานที่เอามาใส่ น่าจะหนาประมาณ 2 ถึงจะใส่ได้ ถ้า 30 มม. น่าจะกว้างไปครับ รบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2008
  2. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
  3. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0

ด้วยคน

4. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    E'spec ครับ เพราะดีกว่าเยอะ ในทุกๆด้าน

Run..... ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ร้อนๆแล้วมันจะ..... ไม่อยากพูดเท่าไรเดี๋ยวยี่ห้อเค้าเสีย

5. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    "อีเป๊ะ" ฮะ :D

6. อืม...นะ

218
    12
    0
    เป็นไปตามที่หลายๆคนให้ข้อมูลไว้ครับ ส่วนมากแนะนำ E'Spec มากกว่า Runstop แต่...
    บางส่วนแย้งว่า...Runstop ดีกว่า เพราะ E'Spec คดง่าย ร้าวง่าย ทำเอาผมเหวอๆไปเหมือนกัน

ถ้าอย่างนั้นรบกวนเพิ่มนิดนึงได้มั๊ยครับ...
    -สำหรับใครที่ใช้ E'Spec หรือ Runstop อยู่ รบกวนมาแชร์ประสบการณืนิดนึงครับว่าเป็นยังไง
    -นอกจาก 2 ยี่ห้อนี่ มียี่ห้อไหนอีกบ้างมั๊ยครับ ที่ทำจานขนาด 320-330 มม. มาใช้กับคาลิปเปอร์เดิมติดรถได้บ้าง ที่เกรดดีขึ้นไปกว่า E'Spec หรือ Runstop น่ะครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

7. อืม...นะ

218
    12
    0
    Runstop เป็นยังไงเหรอครับ รบกวนชี้ทางสว่างด้วย pm ก็ยังดี

8. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ใช้ runstop อยู่ครับ

ภาวนาทุกวัน อย่าให้มันต้องเจียรบ่อย

9. อืม...นะ

218
    12
    0
    แล้ว E'Spec ไม่มีปัญหาแบบนี้ใช่มั๊ยครับ จะได้เบาใจลงหน่อย

10. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เพราะ E]spec ทนความร้อนได้ เกิน 900 องศา แต่ R ทนได้เท่าจานเบรคติดรถอ่ะครับ หากคุณเบรคแรงๆบ่อยๆ จะเฟดได้ครับ ลองทดสอบดูซิครับ ผมจะโดนไหมเนี่ย

11. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ถามด้วยคนครับ ใครทราบมั่งว่า

e'spec คู่หน้าประมานเท่าไหร่ครับ

ใส่กับคาลิปเปอ เดิมติดรถตาโต

ขนาด 275 มั้งนะครับ ไม่แน่ใจ

พอดีสนใจเรื่องนี้อยู่พอดี

12. อืม...นะ

218
    12
    0
    Up นิดนึงนะครับ

13. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    ผมใช้ Run stop อยู่ ก็ยังไม่มีปัญหานะครับ ผ่านเซอร์กิตมา 1 สนามก็ยังปกติอยู่ เบรกดีกว่าเดิมนิดหน่อย

ป.ล. ขอผมใช้ขนาดเดิม แต่มีเซาะร่องกับเจาะรูระบายความร้อนครับ

14. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    ด้วยคนครับ อีกเสียง (เพื่อนว่าไง ว่าตามกัน ..... อิอิ)

15. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    R เกรดเดียวกับของติดรถ แต่มีเซาะร่องกับเจาะรูระบายมาให้
    E เกรดเรซซิ่ง
    ราคาก้อต่างกัน เลือกตามการใช้งานได้เลยคับ

16. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    ว่างัย ว่าตามกัน...

17. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    e-spec ครับ ใส่มา 3 ปี ไม่เคยเจียรเลยครับ หน้าหลังเรียบกริบ

18. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ของผมใช้ R อยู่

มันชอบมาดุ้งตอนที่วิ่งทางไกลแล้วฝนตกครับ

เจอน้ำฝนเข้าไป มีซีดเลย

ตอนธรรมดามันก็ไม่เป็นอะไรหรอก.

แต่มันกลัวน้ำ

19. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เข้ามาดูความคืบหน้า ปรากฎว่า กลายเป็น โรคพิษสุนัขบ้า ไปแล้ว

20. Tem_ck2

Tem_ck2 New Member Member

10
    0
    0

275 รู้สึกจะไม่มี มีเป็น 286 คับ ราคาประมาณเก้าพันกว่า
    มา confirm ว่า e'spec ดีจิงๆคับ ใช้มา 2 ปี สี่หมื่นโล อาทิตย์ที่แล้วไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาไม่ต้องเจียรจานเลยคับ:D

21. อืม...นะ

218
    12
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ตกลงจะจบกับ e'spec แล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้