ใครมี,ใครเคยใช้RB26dett .. ช่วยนะนำด้วยคับ. ขอบคุณครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GET 007, 25 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GET 007

GET 007 New Member Member

13
    0
    1
    คือกำลังจะตัดสินใจชื้อ cef วาง 26 ไม่รู้จะขายได้ก่อนป่าว แต่ขอถามข้อมูลหน่อยคับ..
    - คือ..หลักๆ ...มันเติม เบนซิล 91 หรือ 95 โซฮออร์ ...อย่างไหนอย่างหนึ่งได้ป่าวคับ..หรือ..ต้องทำอยางไรถึงเติมได้ คับ (เบนซิล 95 คงเลิกขายหมดแน่ๆ)
    - ด้านอะไหล่หายาก ราคาแพงมากป่าวคับ ใช้กับ 20 25 ได้ป่าว ผมอยู่ต่างจังหวัดคับ. ตามข้อมูลเครื่องหน้าจะเดิมอยู่ (พังที่คงจอดเน่านาน)
    -การใช้ประจำวันเหมาะสมป่าว เพราะถ้าได้มาผมต้องใช้คันนี้คันเดียว วันหนึ่งผมใช้ประมาณ10โล กลับบ้านเดือนละครั้งสองครั้ง ในเมืองกินประมาณ 6-7 โลลิตรได้ป่าว...แล้วทางไกลประมาณเท่าไร ..
    ขอความแนะนำด้วยครับ... ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆๆ :eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มิถุนายน 2008
  2. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    - โซฮอล 95 ใช้ได้ แต่ต้องจูนหล่องใหม่

- อะไหล่ส่วนมากใช้ร่วมกับ 20 25 ได้ แต่บางชิ้นต้องใช้อะไหล่เฉพาะ หายากพอควร ถ้าหาไม่ได้ก้อสั่งเอาคับ

- ใช้ได้คับ กินในเมืองจูนดีๆน่าจะเหน 8 นะคับ

3. ta-rang7m

ta-rang7m New Member VIP

477
    10
    0
    ก้อโอนะคับ ตอนนี้เติม 95 โซฮอล์

4. GET 007

13
    0
    1

- จูนกล่องนี่กล่องเดิม..ปรับไฟ..ปรับ boot หรือป่าวคับ...หรือ..ต้องพวงกล่อง...อย่าง E-mannage... ขอบคูณมากคับ..:confused:

5. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    จะว่าตามความจริง รถทุกคันสามารถใช้แก๊สโซฮอลได้จริงๆ ไม่มีปัญหา รวมถึงรถ"วางเครื่อง"ด้วย แต่ *** ระบบของเครื่องยนต์ต้องสมบูรณ์ 100% เรื่องของสายไฟ กล่อง Sensor ต่างๆ ต้องใช้งานได้ครบสมบูรณ์เครื่องมันจะทำงานได้ตามปกติ ที่ว่าเติมแล้วสะดุด วิ่งไม่ออก เขกนั้นก็มาจากระบบต่างๆ นั้นมันไม่สมบูรณ์ 100% สายไฟอาจจะขาดใน การประมวลผลต่างๆ จึงผิดพลาดบ้างเป็นเรื่องปกติ กล่อง ECU มันจะประมวณผลปรับจ่ายน้ำมันเองอัตโนมัติ ไม่ว่าอากาศจะร้อนหรือเย็น น้ำมันชนิดไหนเติมไปมันก็ปรับการจ่ายเองอัตโนมัติ ยกเว้นแต่ E20 ที่ต้องปรับให้จ่ายมากกว่าปกติ เลยต้องมีการจูนกล่องเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ E10 นั้นไม่จำเป็นเลย กล่องมันฉลาดปรับเองได้

6. •"*PeDiXz*"•

•"*PeDiXz*"• New Member Member

129
    3
    0
    ถูกต้องครับ
    รวมไปถึงการจูนกล่องด้วย
    ทำๆดี ก็อยู่กับเรานานๆ ครับ
    ลองดูนะ.. :D

7. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    โอ้ มีแต่ความรู้ทั้งนั้น+++

8. GET 007

13
    0
    1
    ....และแล้วก็ขายไปชะแว้ววววว :cry: ....ถ้ามี95ขายอยู่ทุกปั้มก็คงสอยไปแล้ว.....มัวแต่กังวนเรื่องน้ำมันเพราะว่า26 spec ญี่ปุ่นให้เติม ot 100.. ของเราตอนนี้มีเหลือแต่95โซฮอร์..ที่ผมกังวนเพราะถึงแม้เครื่องมันจะสุดยอด Tecnoloye ในสมันนั้น.มันก็สิบกว่าปีแล้ว...มันคงไม่ได้ออกแบบมารองรับโซฮอร์ เป็นแน่แท้...ถ้าเติมคงเติมได้เพราะ ot 95 เท่ากันแต่มันจะดีหรือป่าวแค่นั้น เพราะมันมีส่วนผสมของ Ethanol หรือ Alcohol ใช้ไปก็รอวันเปลี่ยน ซีลยาง,ท่อทางน้ำมัน ก็คงพอให้เทียบเปลี่ยนได้อันนี้ทำใจแล้ว ถ้าเติมได้..คุณภาพมันเทียบได้กับ เบนซิล95 หรือเป่าว ขอมูลต่างๆผมก็ไล่หาอยู่และก็ไม่ค่อยมีเพราะเครื่องมันมีน้อย ไม่เหมือนกับ JZ เติมได้ทั้ง เบนซิล 95, 91,โซฮอร์ 95 (โซฮอร์ 91 ยังไม่รู้ใช้ได้ป่าว) ก็ยังวิ่งกับปรกติสุข.....
    ผมเลยต้องการถามคนที่ใช้อยู่,เคยใช้โดยตรงหรือมีความรู้อยู่แล้ว...ว่าผลังงานน้ำมันที่มีขายอยู่ตอนนี้ เบนซิล 91,โซฮอร์ 95 ,91 มันใช้ได้ปรกติเหมือน JZ ไหม..ต้องปรับแต่งอะไรบ้าง
    ....ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ ที่ให้ความรู้...คันนี้ถึงแม้ชื้อไม่ทัน..ก็จะรอชื้อคันใหม่และรอต่อไปหรือไม่ก็วางเองชะเลย..555...(วันนั้นจะมาถึงไหมเนี้ย)...:D

9. bobby-y

bobby-y Member Member

188
    0
    16
    เมื่อก่อนผมก็ใช้มัน คันเดียว วิ่ง วันละ 20 โล น้ำมันแทบกระอักเหมือนกัน (น้ำมันตอนนั้นประมาณ 25-27) เงินเดือนแทบหมดเดือน

แต่เสียง 26 มันเร้าใจมากคับ โหด ดุ เป้นเสียงที่หายากในยุคน้ำมันแพง

ถ้ามีรถ 2 คัน แล้ว26ไว้ขับฉิวๆ จะดีกว่า ความคิดผมนะ

10. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ตระกูล rb เสียงเร้าใจทุกตัวครับ น่าจะสอยมาเก็บไว้นะ -*-

11. gowest

gowest New Member Member

89
    2
    0
    26 เล่นได้..........แต่อย่าพังนะครับ
    พังที...........งานเข้า.........
    ผมว่า J ดีทีสุดครับ
    26 ฮีตทีเดียวผ่าโก่ง..ท่อนําแตกบนทางด่วน....ซ่อมเกือบปีไม่จบ
    หาช่างก็ยาก......อะไหล่ราคาปานเทพ

J....ฮีตจนดับ.(หม้อนํารั่ว)......รอเย็น.....สต้าตติดครับ
    ใช้มาจนทุกวันนี้ก็ยังดีอยู่

เสียง26เพราะกว่า....เวลาลาก
    วางแล้ว สวยงาม ดูดี.....เลือกเอาครับ
    ปล.ผมว่า26กินกว่าJนะ ........

12. GET 007

13
    0
    1
    ขอบคุณมากคับ...จะเอารถไปคืนทางบ้านแว้ว....ทำมไม 31 เดิมๆหายากจัง

13. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    add msn มาคุยกันได้นะคับ ยินดีให้คำปรึกษา ก่อนที่จะหัวแบะ

เพราะบางคนดูไม่ออกหรอกคับว่าหวังดีหรือหวังเงิน ทำตัวสร้างภาพหลอกเด็กใหม่มีเยอะไปคับ

ส่วนผผมไม่ใช่พ่อค้า แนะนำอย่างเดียวคับไม่ได้แนะนำเพื่อหากำไร

14. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    rb ต้องทำไส้ ครับ ไม่งั้นไส้แตกเอาง่ายๆ ทำไส้แล้วบูสหนักๆ ได้ แรงกว่า jz อีก

rb ทนทานสู้ เจ ไม่ได้ แต่ rb ยุ่นกั๊กกันไว้เยอะนะครับ เพราะ เค้านิยมกันที่นั่น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้