สอบถามรายละเอียด รุ่น mr2

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย JAE_MONT, 1 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JAE_MONT

JAE_MONT New Member Member

4
    0
    0
    คือสนใจอยู่ ว่าจะซื้อสักคัน แต่ยังงงๆบางอย่างนะคับ
    - ช่องดักลมล้อหลัง แบบ 1 ช่อง(ใหญ่) กะ 2ช่อง(เล็ก) มันต่างกันอย่างไร
    - airflow กับ non airflow ดูยังไงคับ (คือรู้ว่า airflow กับ non airflow คืออะไร แต่ดูไม่เป็นนะ)
    - แล้ว GE ดีไหม เพราะส่วนตัวชอบ NA แต่MR2 โดยมากเห็นมีแต่ turbo นะคับ
    - MR2 นอกจาก T-bar,targa,หลังคาแข็ง แล้วมี sunroof ด้วยเหรอ (เห็นในนี้แหละคับ สวยดี)
    - แล้วถ้าจะซื้อ ต้องดูปีหรือเปล่า (สภาพนะต้องดูแน่ๆ) แล้วมีตรงไหนต้องดูเป็นพิเศษ(แบบว่าจุดที่เป็น จุด weakของรถนะคับ)
    - ราคาที่เหมาะสมคับ

:)ขอบคุณทุกคำตอบคับ:)

2. คือสนใจอยู่ ว่าจะซื้อสักคัน แต่ยังงงๆบางอย่างนะคับ
    - ช่องดักลมล้อหลัง แบบ 1 ช่อง(ใหญ่) กะ 2ช่อง(เล็ก) มันต่างกันอย่างไร
    แบบ 1 ช่อง เป็นชุดแต่งครับ

- airflow กับ non airflow ดูยังไงคับ (คือรู้ว่า airflow กับ non airflow คืออะไร แต่ดูไม่เป็นนะ)
    3S-GTE ใน MR2 จะมี 2 ตัวครับ ตัวเก่าจะใช้ air flow meter ในการวัดค่าการไหลของอากาศ ส่วนตัวใหม่ จะไม่มี air flow meter แต่จะใช้ Map sensor แทน เราเลยเรียกว่า non air flow ครับ

วิธีดูก็ง่ายมาก ก็คือดูว่ามี air flow meter รึเปล่านั่นเอง 5 5 5
    ดูจากรูปข้างล่างครับ ตัวที่วงสีแดงไว้ก็คือตัว air flow meter ครับ ตำแหน่งก็มองไล่ออกมาจากปากเทอร์โบ มาที่กรองอากาศอ่ะครับ เดี๋ยวก็เห็น...................(MR2 คงไม่มีใครเอา GE มา set bo ล่ะมั้ง)

- แล้ว GE ดีไหม เพราะส่วนตัวชอบ NA แต่MR2 โดยมากเห็นมีแต่ turbo นะคับ
    ผมว่าไม่ดีครับ เพราะอัตราเร่งไม่สู้จะดีเท่าไหร่ แถมยังกินน้ำมันน้อยกว่า GTE ไม่มากด้วย เดี๋ยวเอามาซักพักก็ต้องเปลี่ยนเป็น GTE อีก เปลืองมากครับ แพนึงหลายตังค์ โดยเฉพาะตัว non air หาที่เค้าเปลี่ยนเครื่องมาแล้วดีกว่าครับ คุ้มกว่า

อีกอย่าง GE ใน MR2 ไม่ได้ขับมันส์เหมือนพวก B16, B18 นะครับ ผมว่าใช้ไม่นานก็จะเบื่อครับ ไม่อยากให้มาเสียเงินวางเครื่องอีกครับ

- MR2 นอกจาก T-bar,targa,หลังคาแข็ง แล้วมี sunroof ด้วยเหรอ (เห็นในนี้แหละคับ สวยดี)
    มีครับ รู้สึกจะเป็น UK spec นะ

- แล้วถ้าจะซื้อ ต้องดูปีหรือเปล่า (สภาพนะต้องดูแน่ๆ) แล้วมีตรงไหนต้องดูเป็นพิเศษ(แบบว่าจุดที่เป็น จุด weakของรถนะคับ)
    ปีไม่ต้องดูครับ เพราะนำเข้ามา lot เดียวกันหมด อยู่ที่ว่าคนจะมาซื้อปีไหนแค่นั้นเอง เน้นสภาพเป็นหลัก ดูตัวถังดีๆ ส่วนใหญ่ชน หมุนขึ้นเกาะกลางมาเยอะแล้วครับ

- ราคาที่เหมาะสมคับ
    ถ้าเป็น GE ก็ 50-60 k ครับ
    GTE ก็ 60 k ขึ้นไปครับ หาที่วาง non air มาแล้วดีกว่า เพราะเครื่องปีใหม่กว่า โอกาสที่มันจะสดก็เยอะกว่าครับ แต่บางคันก็ไม่ไหวเหมือนกันนะ non air แต่ใช้ตะบี้ตะบัน ก็โทรมเหมือนกัน

ราคาต่ำไปก็ใช่ว่าจะดีครับ อาจจะต้องมาเก็บอีกเยอะมากๆ ไม่คุ้มครับ ยกเว้นว่าเป็นญาติสนิทมิตรสหายจะขายให้ในราคาถูกๆ ก็รีบซื้อเลย :D

ดูต่อที่นี่ก็ได้ครับ มีคนถามเกี่ยวกับ MR2 ไว้แล้ว http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=507872

:)ขอบคุณทุกคำตอบคับ:)

ยินดีครับ ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการเชื่อ / ไม่เชื่อ :D

แก้ไขล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2008
  3. nott_za

nott_za New Member Member

122
    3
    0
    อืมคิดหนัก.... ....^^

ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยคนครับ

4. saku

saku Member Member

569
    14
    18
    ใช้ GE อยู่ครับ ขับทุกวัน ผมว่าวิ่งดี อัตตราเร่งก็ดี ไม่อืดเลย ขับสนุก สำหรับผมแค่นี้ถือเหลือๆแล้ว เมื่อก่อนใช้เครื่องมีโบ มาหลายตัว แต่เดี๋ยวนี้ผมว่าอัตตราเร่งของเครื่องเทอร์โบ มันเกินความจำเป็นสำหรับการใช้งานจริงในชีวิตประจำวันของผม เมื่อก่อนน้ำมันไม่แพงมากมันก็โอเคไว้สนองความอยาก แต่ตอนนี้น้ำมันแพงขนาดนี้ก็พยายามจะไม่กดให้มันติดบูสแต่สุดท้ายก็อดใจไม่ได้ ยิ่งกดยิ่งมันส์
    ก็เลยเลือกไปที่เครื่อง GE ยังไงก็ดูแลง่ายกว่า ไปตจว. แช่ไปยาวๆ กลับถึงบ้านก็ดับเครื่องเลย ไม่ต้องดูแลมาก ผมเลือกเพราะมันเหมาะกับผม ไม่ได้สนใจเสียงเชียร์รอบข้างมากนัก
    แต่ถ้าต้องการอัตตราเร่งมากๆก็คงต้อง GTE ล่ะครับ แต่ลองดูได้คนที่ขับเครื่องมีโบแล้วบอกให้ขับไม่ต้องติดบูสจะได้ประหยัด เอาจริงๆจะขับได้กันซักกี่คนครับ ยิ่งกดยิ่งมันส์ เพราะรอบกลางๆถึงปลายๆเครื่องมีโบจะดึงหนักกว่าเยอะ

รถเครื่อง GE ผมตระเวนดูมาหลายคัน เจอถูกๆก็ประมาณ 530,000 แทบจะพูดได้ว่าเป็นซาก แบบที่พอใช้งานได้ก็ประมาณ 560,000 แต่สภาพก็รับไม่ได้ต้องทำอีกไม่ต่ำกว่า5-7หมื่น
    คิดไปคิดมา ยอมซื้อแพงหน่อยได้สภาพดีๆคุ้มกว่าเยอะ ไม่ต้องเสียเวลาเอาไปทำด้วย รถรุ่นนี้ไม่ได้มีให้เลือกมากนัก เลือกคันที่คุณชอบที่สุด เลือกที่เหมาะกับคุณมากที่สุด เน้นที่สภาพตัวถัง ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

แก้ไขล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2008
  5. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    มีคนเคยถาม ก๊อตเคยตอบ แล้วเซฟเก็บไว้ในเครื่อง

และแล้วก็ได้ใช้ประโยชน์มัน อิอิ

อาจจะไม่ละเอียดเหมือนท่านพี่ด้านบนนะครับผม

แต่ถ้ามีบางอย่างที่เป็นข้อมูลตัดสินใจได้ ก็น่าจะดีไม่น้อยเนอะครับผม

ความว่า ...

อยากทราบรายละเอียดในการเลือกซื้อ MR2 ครับแบบว่าละเอียดมากๆๆเพราะผมกำลังจะซื้ออยู่นะครับ
    อย่างถามเป็นข้อๆๆประมาณนี้นะครับ

1.การดูสภาพรถจะต้องดูอย่างไรและต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ
    2.เครื่องควรจะเลือกอะไร เช่น Non air มาเลยหรือเปล่าครับหรือว่าเอาให้เอา Ge มาเล่นก่อน
    และถ้าเป็นตัว GTE แต่มี Air flow จะมีปัญหามากหรือเปล่าครับ
    3.ระหว่างหลังคา T-bar กับหลังคาแข็ง ควรเลือก แบบไหน และ แต่ละแบบมีข้อเสียอย่างไรบ้าง
    4.อะไหล่หายากหรือเปล่า และ จุกจิกมากหรือเปล่า
    5.ชุดแต่งสั่งทำกันที่ไหนบ้าง เช่น Border , Bomex ,Tom และก็พวกโป่งต่างๆทำที่ไหนบ้างครับ
    และราคาของชุดแต่งประมาณเท่าไหร่ครับ
    6.สุดท้ายต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูหรือมาให้ข้อมูลได้มากหรือได้น้อยอย่างไรก็ขอบคุณมากๆๆๆนะครับ
    ป.ล. อยากให้ใน Board คึกคักมากกว่านี้เพราะรู้สึกว่ามันเงียบเหงามากอยากให้มีคนตั้งกระทู้และเข้ามาตอบคำถามกันเยอะๆๆนะครับ[/QUOTE]

สวัสดีครับผม ตอบให้เท่าที่พอจะทราบนะครับผม

1. สภาพรถ ต้องหาคนที่ดูรถเป็น ว่าชนหนักมาหรือไม่ ตัวถังเป็นอย่างไร

บิดเบี้ยวบ้างมั๊ย ค่อนข้างสำคัญนะครับผม ก๊อตว่า ..

2. เครื่องถ้าจะเอามาแต่งต่อ แนะนำ Non air ไปเลยดีกว่าครับผม

และถ้าให้ดี ก็ให้ Non air จากโรงงาน ซึ่งจะอยู่ในเวอร์ชั่นหลังๆๆ

หายากหน่อยครับผม

แต่... ถ้าไม่อยากแต่งแรง เอาไว้ขับหล่อๆๆ ป๋าๆๆ ก็เอา GE ก็ได้ครับ

แทบไม่ต้องดูแล 55+ อันนี้ก๊อตใช้อยู่ครับผม มันก็แรงดีนะ อิอิ

3. หลังคา ตอนนี้ก๊อตใช้ ทีบาร์ มีปัญหาน้ำซึมถ้าฝนตกหนัก

แต่ส่วนตัว.. รับได้ครับ อิอิ

ประโยคสุดฮิต .. "คนมีทีบาร์ อยากได้หลังคาแข็ง

คนมีหลังคาแข็ง อยากได้ทีบาร์ ..."

ถ้าเป็นหลังคาแข็ง ก็จะไม่มีปัญหาน้ำซึมครับผม

แต่ปัญหาน้ำซึมก็แก้ไขได้ จะเป็นการเบิกยางใหม่ หรือยิงซิลิโคนก็ได้ครับ

4. อะไหล่ ... หาไม่ยากนะครับก๊อตว่า

อุปกรณ์เครื่องยนต์มีเยอะครับ แต่... ภายนอก ภายใน บางชิ้น

"แทบพลิกแผ่นดินครับ" อิอิ

ถ้าได้มาสภาพเดิมๆๆสมบูรณ์ๆๆ แล้วเราขับไม่ประมาท

รับรองได้เลยครับผม ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม

การดูแลก็แค่เมนเทแนนซ์ ตามระยะ ก็พอครับผม

5. ชุดแต่ง ผมไม่มีข้อมูลเลยครับผม

ตอนนี้ใช้ของที่มากะโรงงานครับ อิอิ

6. ยินดีให้ความช่วยเหลือครับ ว่างๆๆพอดี

ช่วงหลังๆบอร์ดเงียบมากๆไม่ค่อยมีใครเข้าเลยครับผม

หารถให้ได้รถสภาพดีๆๆนะครับผม

น้องก๊อต

อยู่หาดใหญ่ครับ (มาเที่ยวบ้างนะครับ)

ปล. ก๊อตก็ใช้เครื่อง GE ครับ

อย่างที่บอก แทบไม่ต้องดูแลอะไรเลยครับ

โดยปกติถ้าจะไว้ใช้ขับทำงาน หรืออย่างก๊อตขับไปเรียนทุกวัน ไม่ได้ซิ่ง ไม่ได้กระทืบ กระแทก

ถ้าจะซิ่ง ก็กดมันลึกๆ มันก็มาตามใจสั่งได้เหมือนกันครับผม แต่ไม่เท่าเทอร์โบเท่านั้นเอง อิอิ

ก๊อตว่า มันเหมาะกับก๊อตแล้วล่ะครับ (ความคิดส่วนตัว)

อีกอย่าง ตอนนี้เงินก็ขอพ่อแม่ใช้อยู่ เลยต้องช่วยท่านประหยัดด้วย อิอิ

ขอให้ได้รถสภาพดีๆนะครับผม

ก๊อตครับ

6. หวัดดีครับ น้องก๊อต สบายดีไหมเอ่ย...

นี่พี่เองนะ ที่น้องก๊อตเคยฝากซื้อไฟสปอตไลท์ MR2 แล้วพี่ส่งพัสุดไปให้ เมื่อซัก 4 ปีก่อนน่ะ จำได้ไหมหว่า :D

ตอนนั้นลืมคิดค่าส่ง รู้สึกจะ 2-30 บาท บวกดอกแล้วกลายเป็นหมื่นกว่าๆ ครับ จ่ายมาด้วย 5 5 5

7. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18

เย้ยยยยย ....

"พี่ยอด" ???

ก๊อตยังคิดถึงอยู่เลย วันก่อน แต่ไม่กล้าโทรไปหา (คิดถึงคนมีบุญคุณ ไม่เคยลืมเลย)

ยังใช้เบอร์เดิมรึเปล่าเอ่ย 08x-x98xx5y (เหมือนใบ้เลขอะไรสักอย่างเลย) ^^

แล้วนี่ .. พี่ยอดกลับมาใช้ MR2 อีกแล้วหรอครับผม

ก่อนหน้านี้ หันไปใช้ BMW เป็นยังไงบ้างเอ่ย ??

เอ่อ ...

จริงด้วยพี่ยอด วันก่อนพี่ยอดจัดการหาของให้ ก๊อตไม่ให้ค่าส่งพี่ยอดสัก บาทเดียว - -"

แถมยังให้พี่ยอดควักเงินในกระเป๋า ออกไปก่อนอีกต่างหาก

แต่ ...

ค่าส่งตอนนั้น ไม่คิดว่ามันจะเป็นดอกเบี้ยอย่างงดงาม ในทุกวันนี้

เอาเป็นว่า ถ้าพี่ยอดมาหาดใหญ่ เดี๋ยวก๊อตจะพาไปเที่ยว ยะลา ปัตตานี และ นราธิวาส

เป็นการตอบแทนนะครับผม ( :D:D ) ล้อเล่นนะคร๊าบ

แย่จัง ... ทำยังไงดี

เอาเป็นว่า ถ้าก๊อตมีโอกาสไปกรุงเทพเมื่อไร ก๊อตจะโทรหาพี่ยอด แล้วเราไปทานข้าวกันสักมื้อ ดีกว่าเนอะครับผม :)

ปล. พี่ยอดนี่เป็นเซียน MR2 จริงๆครับ ขอคารวะไว้ ณ โอกาสนี้เลยครับ ;)

้่

8. Jibjeep

Jibjeep New Member Member

354
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

9. เซียนเซินอะไรกันล่ะครับ พี่ก็อาศัยถามพี่หนุ่ม พี่โด่ง แล้วเอามาตอบในกระทู้เอานั่นแหละครับ 5 5 5

ส่วน MR2 ก็กลับมาใช้ได้พักใหญ่ๆ แล้ว แต่ไม่ค่อยได้เข้ามาในบอร์ดนี้ คิดถึงอ่ะครับ เลยต้องหากลับมาใช้ใหม่

เบอร์นั้นไม่ได้ใช้แล้วอ่ะครับ เดี๋ยวส่งเบอร์ใหม่ให้ทาง PM ครับ

10. JAE_MONT

JAE_MONT New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ
    แล้วมีใครจะเพิ่มอีกมั๊ยคับ
    รอ'เม้นท์ เพิ่ม

11. joepooh

joepooh New Member Member

8
    0
    0
    นู๋ก็ใช้ GE ค่ะ แต่รถแฟนอ่ะไม่ใช่รถตัวเอง ทำเจ้งทีก็โดนด่าที อิอิ ไม่เปนไรไม่กัว แค่นี้ก็พอแล้วค่ะ ตัวเล็กๆ คันไม่ใหญ่ ขับไม่ไว แค่ใจถึง อิอิ...เจอทักกันบ้างนะคะ

12. quantum

quantum New Member Member

39
    0
    0
  13. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    ลองแล้วจะติดใจและหารุ่นอื่นไม่ได้ในราคาเท่านี้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้