ถามผู้รู้ คำนิยาม " รถจดประกอบ "

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ต้นกล้า, 1 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    อยากรู้ครับ รถจดประกอบคืออะไร ผิดกฎหมายหรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :):)

2. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ....มารอ ดูด้วยคับ....ไม่รู้เหมือนกัน......

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  3. jade1985

jade1985 New Member Member

33
    1
    0
    รถจดประกอบ ก็คือรถที่นำเข้ามาแบบเป็นชิ้นๆแล้วมาประกอบเองและจดทะเบียนตามน่ะครับ เคยถูกกฎหมาย แต่ตอนนี้ได้ข่าวว่าทำไม่ได้แย้ววว...รถจดประกอบที่ถูกกฎหมายในสมัยนั้นก็ยังคงถูกต้องในสมัยนี้ครับ...แต่ตอนนี้เราจะทำแบบนั้นอีกไม่ได้น่ะ

4. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล แต่ว่าอยากรู้ว่าทำไมเดี๋ยวนี้ทำไม่ได้แล้วอ่ะ เค้ามีกฎหมายออกมาใหม่เหรอ หรือว่าขนส่งจะไม่รับจดทะเบียนอ่ะครับ เพราะว่าพอดีมีคนบอกมาว่าเค้าจะเอารถแบบจดประกอบมาขายให้แต่ว่าไม่แน่ใจว่าจะถูกกฎหมายหรือเปล่า อยากทราบรายละเอียดหน่อยครับ

5. jade1985

33
    1
    0
    ไม่รู้เรื่องลึกนะครับ แต่ผมว่ามันเกี่ยวกับเงินที่รัฐจะได้รึเปล่า

คิดดูว่าเราเอารถทั้งคันเข้ามาเป็นชิ้นๆในราคาอะไหล่เก่า มาประกอบใหม่แล้วไปจดทะเบียน

เราก็ไม่ต้องจ่ายภาษีให้รัฐเท่านำรถเข้ามาทั้งคัน (ภาษี 300% + ค่า shipping) ถ้าเป็นรถราคาแพงเงินเข้ารัฐก็หายไปหลายล้านเลย

6. jade1985

33
    1
    0
    เดี๋ยวนี้ถ้ามีทำแบบนี้คงเป็นแบบว่าตัดหัวตัดหางเข้ามา แล้วนำมาเชื่อมแล้วหาซากสวมทะเบียนเอามั้งครับ

เสี่ยงจัง คุ้มไหมเนี่ย

7. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    " ถ้าจะจดรถเล็ก ตอนนี้หมดสิทธิ์ครับ ทำได้แต่รถสิบล้อเท่านั้น ที่ยังมีช่องทางที่ทำได้อยู่ "
    .... คำว่า .... จดประกอบคือ การนำเอาเครื่องเก่า คัสซีเก่า ตัวถังเก่า ช่วงล่างเก่า ที่แยกชิ้นส่วนเข้ามาจากนอก จะเป็นยี่ห้อเดียวกัน หรือ คนละยี่ห้อก็ได้ แล้วนำเอาชิ้นส่วนพวกนั้นนำมาขอจดทะเบียนประกอบรถยนต์ใช้ถูกต้องตามกฎหมาย โดยได้ใบวิศวกรรับรองในการจดประกอบ และ ได้ทะเบียนอย่างถูกต้อง ตามกฏหมาย โดยอาศัยช่องว่างของกฏหมายในการจดประกอบรถยนต์ เพื่อใช้งาน และ ขายเป็นรถมือสอง ต่อไป ........ เคยสังเกตุกันบ้างไหมว่าทำไม พวกรถสปอร์ตทั้งหลายสมัยก่อน หาดูได้น้อยมากๆๆในไทย แต่ทำไมสมัยนี้วิ่งเกลื่อนเมือง ลองไปดูเล่มจดทะเบียนซิครับ ทำไมปีจดมันเป็นปีใหม่มากๆๆ ซึ่งขัดแยงกับความเป็นจริงของอายุตัวถังรถที่ผลิตออกมาอย่างมาก นั้นล่ะครับคือ พวกรถจดประกอบ ในช่วงเวลาที่กฏหมายยังเปิดช่องว่างอยู่ จึงมีคนจดประกอบทำรถ ออกมาขายกันอย่างมากมาย แต่ตอนนี้หมดสิทธิ์สำหรับรถยนต์ขนาดเล็ก เหลือแต่ พวกสิบล้อ ที่ยังพอทำได้อยู่ ซึ่งราคาที่จดประกอบเสร็จมันถูกกว่ารถป้ายแดง ถึง 3 เท่า ( คุ้มมากๆๆ ถ้าได้รถที่ ยี่ปุ่น มาสภาพดีๆๆ ) :D

8. CONDURUS

CONDURUS New Member Member

139
    12
    0
  9. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0

เป็นความรู้

10. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ขอบคุณครับ

11. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    แล้วถ้ารถไม่มีทะเบียน แต่อยากทำให้ถูกต้อง เอาไปจดทะเบียนได้ไหมครับ

12. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    --- ทำได้แต่หมดค่าใช้จ่ายเยอะมากๆๆ ซึ่งคนที่รับทำเดี๋ยวนี้จะเลือกสวมเล่มให้กับ Body ที่มีขายในบ้านเราพวกประเภทรถยนต์นำเข้านั้นหมดสิทธิ์ เพราะยากต่อการสวมเล่ม ยกเว้นมีเล่มตาม Body รถคุณที่ขับอยู่ ซึ่งหลังจากสวมเล่มแล้วรถคุณอาจจะต้องใช้ทะเบียนของจังหวัดอื่นๆที่ ใส่ไปก่อนตามข้อตกลงของกฏหมายในการของย้ายเขตการใช้รถตามจังหวัดที่คุณอยู่ ( อันนี้ต้องไปเปิดรายละเอียดดูว่ามีข้อตกลงกี่ปี ) หลังจากนั้นจึงทำการซื้อขายรถยนต์คันนั้นได้ถูกต้องตามกฏหมาย ต่อไป
    --- เดี๋ยวนี้ซื้อรถมือสอง ต้องดูให้ดีๆๆ บ้างที่รถที่คุณซื้อมาขี่นั้น อาจจะตัดต่อตัวถังมา หรือ สวมทะเบียนมาก็ได้ ........ เคยเจอไหม รถ Body เดียวกัน / รุ่นเดียวกัน / สีเดียวกัน ใช้งานคนละจังหวัด แต่เล่มทะเบียนเล่มเดียว ฉะนั้น ไม่คันใดคันหนึ่งก็เป็นทะเบียนปลอม สวมเอา 100%
    --- อ้ายพวกรถมือสอง ที่เล่มทะเบียนปีใหม่นี่ น่ากลัวสุดๆ เพราะคุณไม่สามารถรู้ประวัติรถที่คุณซื้อมาได้เลยว่า เป็นมาอย่างไร แค่เจ้าของเก่าแจ้งเล่มชำรุดเสียหาย หรือ ขอย้ายเขตการใช้รถ ( ข้อนี้ต้องมีข้อมูลประกอบ การอ้างอิง ) มันก็ได้เล่มใหม่ออกมาแล้ว ....... ยกเว้นคุณเอาเล่มเอาไปตรวจสอบประวัติรถกับฝ่ายทะเบียนของเขตนั้นๆ ...... ว่างๆๆลองเอาเล่มไปตรวจสอบกับฝ่ายทะเบียนดูซิ เพื่อรถคุณอาจโชคดี ก็เป็นไปได้

13. ต้นกล้า

591
    27
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ เป็นประโยชน์ดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้