ไฟไหม้ๆ ณ วันมี๊ตติ้ง

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย GAZE SPEED, 6 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ตื่นมาแต่เช้า ขับรถออกไปล้าง ขอสะอาดๆซักวัน เขรอะ มาหลายวันอิอิ ลงน้ำยาเคลือบสีด้วย นานๆเคลือบที่ กะจะขับชิลๆไปมี๊ตติ้งสบายๆ

เจ้ากรรม ผมกำลังจะมุ่งหน้าไปกล้วยน้ำไทย ขึ้นทางด่วนโทลเวย์รังสิต มุ่งหน้าไปดินแดง จ่ายตังปุ๊ป

ไม่รอช้า ออกตัวเกียร์1 ปุ๊ป รถกำลังดึง ได้ยินเสียง ปุบ อยู่ๆ เครื่องดับ เลยพยายามลองสตาร์ท สองสามที ไม่ติด ซักพัก ควันๆๆๆ ขโมง ออกมาจาก ตรงกลางคอนโซล แถวๆที่จุดบุหรี่ และเยอะขึ้นเรื่อยๆ ไม่ไหวแล้ว แฟนก็ตกใจ

รีบเปิดกระจก ไล่ควัน รถตามหลัง งงกันเป็นแถบ พยายามประคองรถ ชิดซ้าย

หลังจากนั้น ไล่แฟนลงจากรถเลย มือคว้าถังดับเพลิง มาเตรียมฉีด กะว่าไฟลุกเมื่อไร ฉีดกระจาย แต่โชคดี ไฟไม่ติด มีแต่ควัน ละกลิ่นไหม้

ในใจนึก ชิ หายแล้ว เปิดฝากระโปรงก็ไม่เจออะไร เลยให้ปฟนเดินลงโทลเวย์ไปก่อน เพราะรีบไปทำธุระ ส่วนผมก็คอยที่รถ เพราะกระจกปิดไม่ได้ แมวก็อยู่ในรถ

เลยดูฟิว ปรากดว่า ฟิว 30 A ในเครื่อง มันขาดไปตัวนึง เออ ตัวอารายล่ะนั่น
    โทรถามพี่โต้ง ก็บอกว่าเป็นฟิวไฟกุญแจ แหละ เพราะว่า ตอนนั้น ไฟหน้าปัด ทุกอย่างในระบไม่ทำงานเลย ลองสตาร์ทอีกที เงียบสนิท ไฟไม่ผ่านมา

ผมก็กะว่าจะลองต่อตรง หรือสลับฟิวดู แต่พี่โต้งบอก ฟิวส์ตรงนั้น มัน สลับไม่ได้เลย สำคัญทั้งนั้นให้ลองหาสาเหตุดูก่อนว่ามันไหม้จากตรงไหน ผมก็ ลองนึกๆดู ว่า ถ้ามันเริ่มออกมาจากที่ จุดบุหรี่ แล้วอะไรมันอยู่หลังที่จุดบุหรี่ ที่มันจะทำให้ไหม้ได้ละนั่น

รื้อคอนโซลกลางออกมาดู ถึงบางอ้อเลย สายไฟที่กล่องไหม้ พอดึงออกมา เอ้ย ติดอะไร อ้อ ปลั๊กคอนเซ้าท์ มันไปคาที่จุดบุหรี่อยู่ ลองสังเกตุ ว่ามันเริ่มไหม่มาจากตรงปลั๊กคอนเซ้าท์เลย แล้วไล่มาเรื่อยๆ จนถึงสายเมนกล่อง

ชิบอีกแล้วว แล้วสายไฟที่กล่องไหม่จะทำยังไงล่ะ เลยตัดสินใจ พันสายไฟ ที่ไหม้ก่อน ไล่ไปเรื่อยๆ

แล้วตัดสายไฟมาเส้นนึงที่อยู่ท้ายรถ มาลองจั๊มไฟ ต่อตรงฟิวส์ที่มันขาดดู

อ่า สตาร์ทติดแล้ว มานั่ง คิดต่อ แล้วจะจัดการยังไงกะฟิวส์ดีละเนี่ย ถ้ามันดับอีก

พอดีมีช่างไฟ วิ่งผ่านมาพอดี เลยดูให้ และไปซื้อฟิวส์มาให้ผม วิ่งไปกลับ สามรอบ คิดผม 120 ดีใจมากที่เจอช่าง ที่ไม่หากินบนความเดือดร้อน ของคนอื่น และที่สำคัญ เค้าเข็นมอไซมา เพราะน้ำมันหมด เข็นมอไซ เอาฟิวส์มาให้ผม ผละซาบซิ้ง เทตังให้หมดกระเป๋าเลย มีอยู่ประมาณ 200

แล้วก็ขับไปมี๊ตติ้งได้

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณพี่โต้งกะพี่นิวนะครับ ที่ให้คำปรึกษาผมตลอด ไม่งั้น ผมคงเสียอักเป็นพัน ค่ารถลากแน่ๆ

น้องต้น ที่ พอรู้เรื่องก็รีบขับรถออกมาจากบ้าน จ่ายตัง ขึ้นโทลเวย์มาหน้าด่าน เพื่อมาช่วยผม และ ขับตามประคองหลังมาเรื่อยๆ

และช่างคนนั้นที่ใจดี ขับรถไปเรียกช่าง กลับมา ขับไปซื้อฟิวส์ แล้วกลับเอามาให้อีกรอบ

และอยากจะฝากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆไว้นะครับ ว่า ถังดับเพลิง เป็นไปได้ ติดรถไว้ ดีนะครับ มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าพอจะใช้ แล้วไม่มีนะครับ:D
    เศษสายไฟต่างๆด้วย เก็บๆติดรถไว้ เพราะว่าจะหาใช้ จะได้มีใช้เหมือนผม อิอิ

มาดูภาพกันเลย ว่ามันไหม้ขนาดไหน ที่เห็นสายที่กล่อง ผมพันเทปสีดำๆเอาไว้ คอนเซ้าท์ สามเส้น สายไฟเมน เส้นนึง

และจากภาพ กล่องฟิวส์ ตัวข้างล่าง ด้านขวาสุด ขาดตัวนึง

สุดท้ายรถกลับบ้านได้ปลอดภัย ก่อนสตาร์ท ผมยกมือไหว้ด้วย ว่า สตาร์ทติดนะลูกรับ พาผมกลับบ้านด้วยนะ :D

2. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    นี่ถ้าไม่ใช่ เทพ จบไปและ.....อิอิอิ

3. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    พี่ตอสสสสสสสสสสสสสสสส

4. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    แรงๆๆๆๆๆๆๆๆ......:D:D:D:D:D:D

5. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อิอิ

6. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ............................อิอิ..............................รายการต่อไป................ไดชาร์ต.....................อิอิ

7. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อืม....

8. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ของเค้าแรงจริงๆ :D

9. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool: ยังๆๆๆๆๆๆๆๆ
    คุณเทพ ต้องเอามาให้ผมอีก 100 บาท.........
    เป็นค่ารับโทรศัพย์ที่คุณโทรหาผม
    แล้วผมโดนจราจรเฉียงๆ เรียก.....
    ขอค่าโค้ก 10 ถุงๆ ละ 10 บาท........

จ่ายมาเลย.......... :cool: ให้ไว.........

10. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    .......:D:D..........รถแรงต้องงี้ล่ะ

11. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    แรงเกินก็ต้องทำใจ...............ออกตัวควันฉุยเลยอิอิอิ.......................ต๊อตย่างงงงงงงงงงงงงงงงง

12. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    โอยยย วันนี้เสียค่าเดินสายไฟอีก จะจุ้งแล้วนะเดือนนี้ มาเป็นอารายติดๆกันทุกที

13. YOYO BB U12

YOYO BB U12 New Member Privilege

762
    2
    0
    ไม่เป็นไรคับเทพ ถือว่าฟาดเคราะห์ ไปแล้วกัน รถเพื่อนผมยิ่งก่านี้อีก ไหม้ทั้งคัน

14. nom

nom Member Member

637
    20
    18

:eek::eek::eek::eek::eek:.............แล้วววววเป็นไงมั่งอ่ะ

15. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    ขับรถมีสติก็ดีแบนี้ล่ะครับ .....เยี่ยมครับ

16. j-a-c-k-e-t

j-a-c-k-e-t New Member Member

1,675
    5
    0
  17. Noom Condo

Noom Condo New Member Member

1,353
    3
    0
    อืม ดีที่ไม่เป็นมาก
    สรุป ต้องพก Fuse instead of Condom

18. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

19. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ไล่เก็บสายอีกรอบละ
    ตาทด
    เด๋วมันจะกลับมาใหม่
    อิอิ

20. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    เทพไค้คุยกัน ผมอ่านไม่รู้เรื่อง :D

21. YOYO BB U12

YOYO BB U12 New Member Privilege

762
    2
    0
    ทำสีใหม่ทั้งคันเลยครับพรี่ แซดดดดดด:cry::cry::cry:

22. Boong

4,015
    9
    0

:eek::eek::eek:เตรียมพร้อมเลยนะพรี่:D:D:D

23. blue90

blue90 New Member Member

1,251
    2
    0
    ดีใจด้วยครับที่ไม่เป็นไรมาก

24. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    แสดงว่าถังดับเพลิง ก็พอมีประโยชน์ เอาไว้ยามฉุกเฉิน แต่ดีนะ ที่ไฟไม่ลุก ฮิฮิฮิ สมกับเป็นเทพฯ จริงๆ ครับ

25. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: ครับ........
    สมกับเป็น ทศเทพ World Champ Speed King :D

26. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ....ว่าแต่ว่า..............เขาหายไปไหน

27. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    ช่วงนี้หายเลย ทศสงสัย ซุ่มทำรถ

28. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ระดับทศเทพ........ Full Race เท่านั้น :D

29. Boong

4,015
    9
    0
    ที่เขาหาไป......................เขาไปเปิดเซียงกง

30. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้