เครื่องเดินเบาคอมแอร์ตัด แอร์ไม่เย็น เร่งเครื่องนิดเดียวคอมแอร์ทำงานแอร์เย็นมาก

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย paytay, 9 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. paytay

paytay New Member Member

4
    0
    0
    ติดเครื่องจอดไม่ได้เหยียบคันเร่ง แอร์ไม่เย็นคอมแอร์ตัดไม่ทำงาน แต่พอเหยียบคันเร่งนิดเดียวคอมแอร์ทำงาน แอร์เย็นมาก พอรถจอดติดไฟแดงคอมแอร์ตัดไม่ทำงาน มีแต่ลมออกมา จะแก้ปัญหานี้อย่างไรดีครับ มีอู่ที่ทำ แอร์มิร่าไหมครับ ผมอยู่แถวปากเกร็ด นนทบุรี ครับ ขอรบกวนด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2007
  2. jackzaa

jackzaa New Member Member

24
    0
    0
    ลองดูสายพานแอร์ครับหย่อนไปไหม

ถ้าสายพานตึงดี ลองดูหน้าครัชแอร์ครับ ถ้าเป็นที่คอมแอร์จริงๆ ก้อร้านทั่วๆไปได้เลยครับ

แต่เท่าที่อ่านดูมันแปลกๆครับเพราะว่าคอมแอร์ไม่ได้ทำงานโดยการเหยีบคันเร่งครับ

3. paytay

4
    0
    0
    คือ เหยียบคันเร่งจะทำให้รอบเครื่องยนต์รอบสูงขึ้น คอมแอร์ทำงาน เหมือนกับทำให้เทอร์โมสตัดปิด เปิด ครับ รอบสูงทำงาน รอบต่ำตัด ครับ เครื่องคาร์บูล ครับ

4. mira_rungsit

mira_rungsit New Member Member

153
    2
    0
    อื่ม...ผมก็งง ครับ รอบเครื่องต่ำไปป่าว เป็นที่ ดีเลย์ แอร์ป่าวครับ ลองซื้อใหม่เปลี่ยนดู ตัวไม่กี่ตังค์

ถ้าไม่หายค่อยว่ากันอีกที่ ครับ เคยมีวีออส รถไม่ถึงปี รถจอดแอร์ไม่เย็น แต่รถวิ่งแอร์ เย็นไปทำมาหลายที่

ทั้งศูนย์เองยกระบบใหม่ ก็ไม่หาย สุดท้ายมาหาผม ก็เลยเอาดิเลย์รถผมไปสับดู หายเลย

ลองเปลี่นยที่ดีเลย์ดูก่อนครับ;)

5. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ผมว่าน่าจะระบบแวคคั่มมั้งครับ
    (น้าแจ๊ค/น้าบอยคิดว่าไง)

6. jackzaa

24
    0
    0
    โยนกลองมาทามมัย 55 กะลัง งง อยุ่ อิอิ

ถ้าเป็นรถดีเซลที่มันเขย่าๆอะ แรงเขย่าตอนกะทืบคันเร่งมันจะไปกระชากให้หน้าครัชคอมทำงานอ่ะ กรณีที่ครัชคอมแอร์ใกล้เสียนะ แต่กะมิร่าเราแค่กระทืบคันเร่งแล้วแอร์ทำงานซึ่งมันก้อไม่น่าจะมีแรงกะชากขนาดนั้น ถ้าแท่นเครื่องไม่ขาดนะ อิอิ.........

โอยๆๆๆนึกมะออกครับ

แล้วน้าปาลม์-น้าบอยละว่าไง 555+

ปล.เจ้าของกระทู้ช่วยมาแจ้งความคืบหน้าด้วยครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูงเก็บไว้เป็นฟามรุ้

7. mira_rungsit

mira_rungsit New Member Member

153
    2
    0
    งงอีต้องดู...ของจริงสะแล้ว...ครับ

8. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    ผมว่าน่าจาเปนแบบที พี่ปาล์มบอกอะคับ โต๋ก็เคยเปนนะพี่แต่จอดเดินเบา คอมทำงาน เข้าเกียร์ถอยหลัง พอถอย คอมตัดครับ พอเบรค คอมทำงานครับ เป็นอยุดีๆก็หาย ไม่เปนนานแล้ว หาไม่เจอด้วยเปนเพราะอะไร

9. 2.2vtec

2.2vtec New Member Member

65
    0
    0
    ที่ตู้แอร์ในรถมีตัวปรับครับของผมเคยเป็น มีตัวบิดเหมื่อน
    วอลลุ่มครับแต่จำไม่ได้ว่าหมุ่นทางไหน(ของผมมิร่ามาเลย์)นะครับ
    ถ้าไม่เหมื่อนกันขออภัยด้วย

10. jackzaa

24
    0
    0
    เออ....เอาเข้าไป ของเจ้าของกะทู้ว่าแปลกแร้วนะทำงานตอนเหยีบคันเร่ง

เจอของท่านน้องโต๋นี่ คงต้องเผาตำราทิ้งละครับ 555+

เดินหน้าแอร์ต่อ แต่ถอยหลังแอร์ตัด เอิ้กเอิ้ก.............โอยพระเจ้ายอด มันไม่จ๊อดเลย 555+

ปล.อาการของท่านน้องโต๋นี่คาดว่าเจ้าที่คงแรงกะมังครับ ท่านคงไม่ชอบข้างหลัง ชอบข้างหน้ามากก่า

ซะงั้น.......

11. paytay

4
    0
    0
    ผมเป็นเจ้าของกระทูครับ ขอคุณเพื่อนๆที่ช่วยกันแนะนำนะคับ รถผมแก้หาแล้วครับ ด้วยฝีมือของอดีดนายช่าง DAIHATSU ช่างสำรวย 019194487 , 096991972 ซ่อม Daihatsu ทุกรุ่นพร้อมอะไหล่ (แท้ - เทียบ - มือสอง) มาตรฐานช่างศูนย์ไดฮัทสุ และรับซ่อมรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อ [ by : MiraSport]ตามLinkในเวปนี้ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=33066 อยู่แถวปากเกร็ด ซอยวัดกู้ ครับ แถวบ้านผมพอดีครับ ต่อไปนี้รถผมต้องพึ่งช่างคนนี้แล้วละครับ รู้จริงเรื่องDAIHATSU จริงๆครับ ไม่ได้โฆษณาให้และไม่มีส่วนได้เสียนะครับ ฝีมือครับ

12. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    ยินดีด้วยครับที่รถหายป่วยแล้ว อิอิ //// จิงๆนะพี่แจ๊ค เหอๆ แต่ตอนนี่มันไม่เปนแล้วอ่าคับ หาไม่เจอด้วยเปนเพราะอาไร

13. PALM@ARCH

341
    2
    18
    :D ยินดีด้วยครับ
    ว่าแต่ตกลงมันเป็นที่อะไรอะครับ แล้วแก้ไขอย่างไร
    :D หมดค่าใช้จ่ายไปเท่าไร
    อยากให้ช่วยลงรายละเอียดให้หน่อยนะครับ
    เผื่อเพื่อนๆคนอื่นเป็นจะได้รู้ว่าควรทำยังไง

ขอบคุณครับ

14. mira_rungsit

153
    2
    0
    มาแล้วก็ไป ครับท่าน แก้หายสำเร็จก็หายเงียบ ไม่บอกไม่แนะนำอะไรเลย สุดยอดครับ ยอดคน

แถมมาหาลูกค้าให้ช่างอีก...โอ้ แน่นอนที่สุด เห็นว่าเป็นช่างที่คุณ เอกบอกว่าสุดยอด...ฮิฮิ

จริงป๊ะเนี้ย....จริงป่าว....จริงไหมเนี้ย....ฮิฮิ

15. paytay

4
    0
    0
    ไม่ได้หายไปไหนครับ ช่างบอกว่าจูที่ตัวแอร์ให้สัมพันกับเครื่องอะไรประมาณนี้ครับ บังเอิญช่วงนั้นผมติดธุระคุยโทรศัทพ์อยู่ด้วยครับ เสียไป200 บาท ไว้วันหลังผมจะถามมาให้ครับ แต่ผมไม่ได้โฆษณาให้ช่างจริงๆนะครับ ก็แค่บอกกล่าว ว่าใคร่มีปัญหารถมิร่า ก็ลองติอต่อสอบถามดูเอาเองครับ

16. jackzaa

24
    0
    0

เห็นว่าเป็นช่างที่คุณ เอกบอกว่าสุดยอด...ฮิฮิ จริงป๊ะเนี้ย....จริงป่าว....จริงไหมเนี้ย....ฮิฮิ

555+......ซะงั้น

17. ของผมเป็นมิ้นจะมีกล่องควบคุมแอร์อยู่ทีใต้คอลโชลต้านซ้ายติดกับชั้นวางของด้านไต้กล่องจะมีปุ่มให้ปรับ
    ให้สัมพันกับความเร็วรอบเครื่อง

18. mira_rungsit

153
    2
    0
    ครับ...ฮุฮุ

19. PALM@ARCH

341
    2
    18
    :D ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ ส่วนเรืองช่างอย่าไปซีเรียสครับ เพื่อนๆเค้าแซวเล่นครับ:)D ไม่เกี่ยวกับเรื่องแนะนำช่างหลอกครับ) เพราะช่างที่คุณแนะนำก็มีชื่ออยู่บนบอร์ดนี้อยู่แล้วนิครับ:D

20. jackzaa

24
    0
    0
    ไอ้เจ้ากล่องที่ว่านี้ ของผมรุ่น L-80 ก้อมีเหมือนกานครับ

แต่ทะว่า มันได้ใช้งานไปนานแร้วอ่า เอ้...มะรุว่ามีผลเสียอะไรหรือป่าว

แถมแอร์ก้อ มะมีตัวช่วยรอบด้วย เฮ้อ....ขาดๆเกิน ตลอดเลยไอ้เน่าของป๋ม

ปล.รับบริจาคตัวเพิ่มรอบแอร์แบบไฟฟ้าทุกสภาพครับ เพราะแบบสุญญากาศต่อมะเป็น อิอิ

21. ิbanana_funny

ิbanana_funny New Member Member

2
    0
    0
    ผมใช้ applause มีปัญหาเหมือนกันกับพีเลยครับ และก็เวลารถติดแอร์ก็ไม่เย็นด้วยครับ พอจะมีทางแก้ไขบ้างไหมครับ

22. TamakinG

TamakinG New Member Member

41
    2
    0
    มาแล้วครับ ผมชาเรดครับเครื่อง HC คาบูปัญหานี้น่ะเจอกะตัวแก้กะตัว ผมว่าน่าจะใกล้กันนะครับ ชาเรดกะแอบพอสเนี่ย คือมันจะมีกล่องสำหรับคอนโทรล แอร์อยู่แถวๆใต้ที่เก็บของด้านคนนั่งน่ะครับ มันจะใช้สำหรับตั้งรอบตัดคอมแอร์ขณะเดินเบารอบต่ำเกินมันจะตัด ลองสังเกตนะครับ พอเร่งแล้วมันจะต่อ คือที่กล่องมันจะมีที่ตัวปรับยื่นออกมาเป็น max min น่ะลองปรับดูนะครับไม่แน่ใจว่า ลงที่ สุดด้าน min หรือว่า max ถ้าไม่ได้จิงๆ แบบผมผมแกะกล่องออกมาแล้วจั๊มตรงที่รีเลย์ จบ เลย ต่ำจัดๆก็ไม่ตัด ลองดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้