ดับเครื่องแล้วสตาร์ทไม่ติดคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย aobza, 27 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aobza

aobza New Member Member

3
    0
    0
    รถผม มีอาการสตาร์ทไม่ติดคับ สตาร์ทตอนแรก(เครื่องเย็น)ขับออกไปปกติ พอดับเครื่องแล้วมาสตาร์ทมันก็ไม่ติดคับ ต้องรอให้เครื่องเย็นแล้วสตาร์ทติดเลยคับ อยากรู้จังเป็นที่อะไร แก้ไม่ตกซะทีคับ เปลี่ยน แบต และเปลี่ยนได สตาร์ท มาแล้วคับ ก็ยังเป็นอยู่ คับ (คาบู+auto) ใครรู้บอกหน่อยคับ จะเป็นเกือบทุกครั้งที่ขับรถไปไกล ๆ

2. nin

nin New Member Member

24
    0
    0
    เบื้องต้นน่าจะเป็นอาการของคอยล์จุดรัเบิดเสื่อมครับ
    ถ้าเป็นอีก ลองเอาผ้าชุบน้ำหุ้มที่จานจ่ายขเพื่อระบายความร้อน แล้วค่อยสตาร์ทดูว่าติดไหม

คอยล์ของเครื่องคาร์บูราคาไม่แพงครับ เปลี่ยนไม่ยากด้วย

ส่วนความน่าจะเป็นอื่นๆ เด๋วคงมีท่านอื่นๆ มาช่วยตอบครับ

3. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    น่าจะเป็นที่จานจ่าย อย่างที่ท่านข้างบนว่ามาอ่ะครับ

4. แปลงใช้คอยล์แยกโรตารี่เลยครับ ไฟแรง ไม่ร้อนด้วยเพราะอยู่นอกจานจ่าย เอิ๊กๆๆ

5. aobza

aobza New Member Member

3
    0
    0
    เกิดอาการ อีกแล้วครับ ขับมาจอดแล้วสตาร์ทไม่ติด เลยลอง ต่อตรง จาก แบต มาที่ไดสตาร์ท ครับ ผลที่ออกมา ต่อตรงแล้วรถก็ติดคับ มันจะเกิดจากอะไรคับ

6. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    เสริมหน่อยละกัน ไอ้ที่สตาร์ทไม่ติดของเค้าเนียเค้าคงไม่ได้อธิบายละเอียด คือรู้จักกันน่ะครับ อาการคือ อย่างที่เค้าว่ามาแหละครับ แต่ว่ามันไม่ติด คือ ไดสตาทไม่หมุนเลยนะครับ ไม่ใช้ ไดสตาทหมุนแล้วเครื่องไม่ติด ที่เค้าเป้นคือขับมาร้อนๆ ดับเครื่องแล้วจะสตาทอีก บิดกุญแจแล้วไม่มีอาการไดๆเลย เงียบครับ ไดสตาทก็ไม่หมุน ทั้งที่แบตก็เต็ม มีแค่เสียแก็กๆๆๆๆ แต่พอเอาสายไฟมาต่อตรงระหว่าง ไดกับแบตปรากฎว่าไดหมุน รถติดครับ รถเค้าเกียออโต้นะครับ ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ รู้สึกว่าก่อนหน้านั้นเค้าไปต่อกันขโมยมา

7. nang

nang New Member Member

18
    0
    0
    เป็นที่รีเลย์สตารทครับเปลี่ยนเลยครับ

8. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    ผมเคยเป็นไม่รู้อาการเดียวกันป่าวคือสตาร์ทตอนเช้าติด(เครื่องเย็น)พอขับไปส่งลูกที่โรงเรียนเสร็จ กลับมาสตาร์ทใหม่เงียบคับไม่เสียงอะไรเลย เห็นน้องบอกว่าต่อไฟตรงจากแบตมาที่ไดสตาร์ทติด งัยก้อแสดงว่าปกติ จะไม่ปกติก้อตอนที่ใช้ไฟผ่านมาที่ระบบสวิทย์กุญแจ สงสัยเหมือนกันกับผมคับ ไปเปลี่ยนชุดคอยย์สวิทย์กุญแจเลยคับหายแน่นอน เพราะรถใช้มานานมาก ตัวสวิทย์จะเป็นหน้าคอนแทรคสะพานไฟมันสึกมากเลยไม่สำผัสกันคับ อีกวิธีที่ไม่อยากแนะนำให้ทำเพราะค่าใช้จ่ายจะสูงกว่า ซึ่งเป็นวิธีที่ผมเลือก คือ เปลี่ยนเครื่องใหม่เลยคับ 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้