อุทาหรณ์

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย KOSUKE, 8 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KOSUKE

KOSUKE New Member Member

1
    1
    0
    ผมเป็นคนที่ชอบเล่นรถมานานแล้ว แต่เป็นคนเบื่อง่ายครับ ส่วนมากซื้อมาขับเบื่อแล้วก้อขายไป

โดยสรุป

เรื่องมีอยู่ว่า ผมสนใจอยากขับรถแต่งสองประตู จึงได้พยายามหาคันที่ราคาไม่แพง หาอยู่ประมาณ 1 เดือน ก้อได้เจอคันนึงซึ่งราคารับได้แต่ว่าอยู่ต่างจังหวัด ผมจึงขับรถไปดู เจ้าของเป็นคนที่พูดจาใช้ได้ บอกว่ามีชนมาด้านขวาแต่ว่าทำมาแล้ว ผมก้อโอเคตกลงต่อราคากันไปมาอยู่นาน เค้าลดนิดหน่อย จึงนัดวันมาเอารถ

วันรุ่งขึ้นไปเอารถกับแฟน (จะได้ขับกลับมาคนละคัน) จ่ายเงินเรียบร้อยขับรถกลับมากรุงเทพฯ ไม่มีปัญหาใดๆ แต่ยังไม่ได้โอนใช้ไปได้ 2 อาทิตย์ มาดูใน RCW ราคายังไม่ตกแถมขึ้นอีก (เริ้มเบื่อ) ก้อเลยโพสขายซึ่งก้อมีเต็นท์มาดูแล้วบอกว่ารถคันนี้ตัดต่อมา โดยเค้าอธิบายให้ฟังว่ามันทำมายังไงบ้าง แถมเปิดให้ดูอีกว่าตัดต่อมาตรงไหน ซึ่งก้อมีรอยอ๊ากมาจิงๆ ทั้งแนวเรย แถมในทะเบียนยังมีสัญลักษณ์อีกว่าห้ามโอนแต่ต่อทะเบียนได้ จบเลยชีวิตผม เค้าบอกให้ผมรีบหาทางคืนรถให้เร็วที่สุด เสียแน่ครึ่งล้านกว่า

หลังจากนั้นก้อคิดว่าจะทำยังไง ลองโทรไปหาเจ้าของขอเงินคืนดีกว่า โทรไปเจ้าของบอกว่าไม่รู้มาก่อนขับมาสามปีแล้ว ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย แต่ก้อคุยกันได้ด้วยดีซึ่งผมยังไม่อยากเชื่อเลยว่ามีคนแบบนี้ด้วย (ส่วนมากที่ได้ยินมามันคงหนีไปหมดแล้ว) คนนี้โอนเงินมาให้ก่อน 80% แล้วเอาเงินมาให้อีกพร้อมกับเอารถกลับไป ซึ่งบอกจะเอาไปขายราคาถูกสำหรับคนที่อยากขับแต่ไม่ต้องการโอน สรุปแล้วจบลงด้วยดี

ผมจึงอยากจะขอบคุณ
    เต้นท์รถ (ไม่ขอเอ่ยนาม) ที่เชี่ยวชาญและช่วยหาทางแก้ไข
    เจ้าของรถ ที่คืนเงินโดยที่ผมไม่ต้องดำเนินการทางกฎหมาย

ผมอยากจะบอกทุกคน
    ซื้อรถดูให้ดีๆ อย่ารีบ เพราะคนที่จะมาคืนเงินให้แบบนี้มันคงไม่มีอีกแล้ว

holden@rd28 ถูกใจสิ่งนี้
  2. holden@rd28

holden@rd28 New Member Member

33
    1
    0
    ความรู้ครับ ขอบคุณครับ

3. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    โชคดีมากๆครับ เพราะส่วนใหญ่จะเปิดตูดหนี ปิดโทรศัพท์ไปแร้ววว

ช่วงนี้กระทู้ 200 มาแรง

4. น่ากลัว

5. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ....แล้วรถอะไรคับ....ที่เขาขายตอนนี้..

6. ช่วยอัพ :)

7. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    แสดงว่าเจ้าของเค้าไม่รู้จริงๆ และเป็น"ลูกผู้ชายตัวจริง" เลยกล้าที่จะแสดงตวามรับผิดชอบ ผมเองก็มีรถที่ตัดต่อ แต่ไม่ขายแน่นอน ถ้าทำดีๆ อู่ซ่อมเก่งมีผีมือ อัดแม่งไปแหอะ 200 ก็ไม่เป็นไร แต่เข้าโค้งแม่งแย่มากๆ(เสียว) หน้าดื้อมากๆ อย่างเมืองนอกเค้าก็ตัดต่อกันนะ แต่เครื่องมือเค้าก็จะทันสมัยและแม่นยำ เลยไม่เป็นปัญหาเวลาวิ่ง แต่บ้านเราเท่าที่ทราบ รถสปอร์ต IM นี่จะเยอะที่สุดนะ ถ้าข้อมูลผิดพลาดขออภัย

8. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    เปนประโยชน์มาก ช่วยอัฟคับ

9. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    โชคดีนะครับที่คนขายไม่หายเงียบไปเรย

หายากมากนะครับที่จะได้เงินคืนในกรณีแบบนี้ ^^

10. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    เกือบไป

11. นับถือเจ้าของรถจริงๆครับที่ยอมรับรถคืนและคืนเงิน

12. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    โชคดีมากๆเลยครับเคสนี้ และก็ยอมรับน้ำใจเจ้าของรถคันนั้นนะ ที่แสดงสปิริต

13. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ขอชมเจ้าของครับ แมน โคตร ... นับถือเลย

14. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    น้ำใจงามมากคับ ทั้งคนขายแล้วเจ้าของเต้นท์

15. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ขอชมเจ้าของเก่าอีกคน

หายากมากๆสุดๆเลย

16. นับถือในสปิริต ของทั้งสองฝ่ายครับ

17. MPshop

MPshop New Member Member

12
    0
    0
    ขอ ยก ย่อง ทุกคน !!!!! คั่ฟ.... จากใจ อ่านแล้วอบอุ่นคั่ฟ

18. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    ขอยกนิ้วให้คนขายเลยครับ ที่อุตส่าห์คืนเงินให้ เป็นลูกผู้ชายตัวจริงเลยครับ:thumbs_up:

19. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    ปรบมือให้พี่อีกคน

20. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    เจ้าของรถคนเก่า น้ำใจงามจริงๆ แอบสงสารเล็กน้อย

21. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ โชคดีมากเลยคับ เจ้าของเก่า ก้อแฟร์มากเลยคับเยี่ยม

22. sornevo

sornevo New Member Member

26
    2
    3
    เยี่ยม หายากจิงๆ

23. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    อันนี้ผมขอชมเชยคนที่เอารถมาขายเจ้าของกระทู้มาก ๆ ครับ

นายแน่จริง

24. นานๆจะเจอบุคลเช่นนี้

25. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    สุดยอดอ่ะ

26. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    แล้วรถที่เขาตัดต่อส่วนใหญ่เขาจะเชื่อมต่อบริเวณไหนครับ ช่วยบอกเป็นแนวทางการสังเกตุหน่อย

27. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ยกนิ้วให้เลย...ในความการกระทำของเจ้าของรถ

ผมว่าคุณโชคดีโคตรๆ เลยแหละ

ของคุณคับที่นำมาบอกกัน

28. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    หลายปีก่อนมีข่าวที่อังกฤษ มีรถ civic โดนชนตัวรถขาดสองท่อน ทางการเลยเข้าไปดู กลายเป็นรถมือ 2
    มีการเชื่อมหัวท้าย โดยคนขายไปซื้อรถที่เกิดอุบัติเหตุแล้วตัดเอาด้านหน้ากับด้านหลังคนละคัน เอามาเชื่อม
    ตรงกลาง แล้วเอาออกขาย ส่วนใหญ่เป็น civic เนื่องจากมือสองราคาดีและขายง่าย คนที่ทำขาย เต้นท์นั่น
    แหละ ก็โดนทางการจัดการไปตามระเบียบ ลองคิดดูเครื่องไม้เครื่องมือเค้าพร้อมขนาดใหน ยังอันตรายเลย
    ครับ
    ส่วนเคสนี้คนขายนี่เยี่ยมจริงๆครับ :)

29. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ

แต่ก็ขอยกย่องทั้ง 2 ฝ่ายที่ตกลงกันด้วยดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้