เดินท่อเเบบนี้มีโอกาสที่รถผมจะไฟไหม้ มั้ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ueuashi, 27 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ueuashi

ueuashi Guest

0
    0
    0
    พอดีอยากเดินท่อใหม่ครับ อยากเดินเเบบโหดๆเห็นพี่ๆเค้าเดินกันสวยดี
    คือ ไม่เดินตามไลน์ท่อเก่านะครับ ยิงเลสตรงผ่านถังน้ำมันมาเลยครับ
    เลยอยากทราบว่า การเดินท่อไอเสียผ่านถังน้ำมัน โดยไม่มีวัสดุใดบังเลย จะมีโอกาสไฟไหม้มั้ยครับ
    เพราะ หากมีไอระเหยของน้ำมันเเค่นิดเดียว ก้น่าจะเกิดไฟได้เเล้ว( ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้) ขอบคุณครับ

ปล. ผมใช้รถtoyota ae92 GTI ครับ

2. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    มีโอกาศถ้าถังน้ำมันรั่วครับ แต่ของผมตอนนี้พันผ้ากันความร้อนแล้ว แต่ว่าก่อนหน้านี้เป็นปีๆ ก็ไม่มีปัญหานะครับ พราะมานม่ายมีน้ำมันรั่วคร้าบ

3. เคยท่อยางน้ำมันแตก ไหลตามพื้นเหมือนในหนังเลย
    ดีที่ไม่ลงตรงท่อไอเสีย หรือมีใครทิ้งก้นบุหรี่โดน งานเข้าแน่ๆ

4. มีเสียวเหมียนกัน

5. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เคยเห็นบางคนที่เดินท่อลอดถังเค้าตีแผ่นอลูมิเนียมปิดใต้ถังน้ำมันไปเลยนะครับ

วิธีนี้ก็ช่วยป้องกันความร้อนได้ หรือให้ดีก็หาผ้าพันท่อคุณภาพดีๆพันช่วงที่ลอดถังถึงปลายไปด้วยก็ดีครับ

แต่ถ้าน้ำมันรั่วจริงๆก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเป็นยังไงง่ะ:eek:

6. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    ทำอยู่ครับ จิงๆก้เสียวๆน้ำมันรั่วเหมือนกันนะเนี้ย เพิ่งคิดได้

7. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    หลบได้ก็หลบเถอะครับ เพื่อความปลอดภัย...

8. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ทำได้คับ แต่ตรงช่วงที่ผ่านถังน้ำมัน เนี่ย หาวิธื ป้องกัน ดี ๆ ล่ะกัน ไม่งั้น ถ้าเกิดอะไรขึ้น เหลือ 0 เลยนะคับ

9. ห่างไว้หน่อยก็ดีครับ

10. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    อันตรายนะผมว่าเลี่ยงๆหน่อยก็ดีนะคับ..เป็นห่วง

11. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ทำก้อได้ครับ ถ้าถังยังสภาพดี แต่ก้อหาอะไรกันๆ ไว้ระหว่าง ท่อไอเสียกับ ถังน้ำมันหน่อยนะครับ เสียว

12. VTR

VTR New Member Member

100
    1
    0
    เอาสวยด้วย ปลอดภัยด้วยดีกว่านะครับ

13. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    เดินแบบที่ว่าอยู่ครับ
    เคยสายน้ำมันหลุดที่ถังสองครั้งทั้งตอนวิ่งและตอนจอด
    โดยส่วนตัวคิดว่าความร้อนช่วงท้ายของท่อไม่น่าจะทำให้ไฟไหม้ได้ครับ

14. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    ผใช้แบบนี้มา5-6ปี ผมว่าไม่น่ามีปัญหา

น้ำมันจะติดไฟใด้ก็ต่อเมื่อมีประกายไฟ

ตัวถังน้ำมันหนาอยู่แล้ว ความร้อนแค่นิดหน่อยไม่น่าทำอะไรใด้

ยดเว้น ไอเสียไปเป่าถังน้ำมัน ร้อนจัดถึงขั้นไกล้จุดเดือด

แต่ฝาถังน้ำมันจะระบายแรงดันออกใด้ ในระดับนึง

แต่ถ้าถึงขั้นนั้นอาจจะไม่ใช่ไฟลุก แต่อาจจะระเบิดไปเลย ด้วยแรงดันของไอน้ำมัน

อันนี้น่ากลัวกว่า

สุดท้าย ผมว่าไม่น่ากลัวเท่าที่คิด แต่อย่าให้ชิดเกินไป

15. new_soi_tait

new_soi_tait New Member Member

544
    4
    0
    ถ้าจะเดินก็เดินได้คับ แต่ถ้าเลียงได้ก็เลี่ยง

และถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็หาวิธีป้องกันตามที่กระทู้ข้างบนแน่ะนำอ่ะคับเช่น ผ้าพัน หรือ ตีแผ่นอลูมิเนียม

16. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    หาวัสดุอะไรมากันความร้อนดีกว่าครับ ( เนื่องจากจะกันความร้อนแล้วยังสามารถกันการกระแทกจากเศษหินต่างๆได้อีกด้วย ) ส่วนตัวผมว่าอุณหภูมิท่อไอเสียในช่วงนั้นไม่น่าจะสามารถติดไฟได้นะครับ แต่ต้องระวังเวลาท่อขูดกับพื้นถนนด้วยความเร็วอาจจะทำให้เกิดประกายไฟได้ครับผม

17. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    วัตถุไวไฟนะครับ-อย่าไปเสี่ยงจะดีกว่าไมครับ

18. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ทำแล้วรู้สึกไม่สบายใจ ก็เลี่ยงดีกว่า แต่ถ้าถามว่าเป็นอะไรไหม "ไม่หรอกครับ" น้ำมันธรรมดาแบบที่เราเติมๆ กันโดนก้นบุหรี่ก็ไม่ติดไฟ เพราะความร้อนมันไม่ถึง

19. zatan

zatan New Member Member

153
    21
    0
    ผมก็เดินท่อลอดใต้ถังน้ำมันครับ ไม่มีปัญหาอะไร

เคยน้ำมันรั่วอย่างกับท่อประปาแตกจากถังมาโดนท่อ ก็ไม่เป็นไรอ่ะครับขับทางไกลด้วยนะ :D:D:D

20. ผมก้อเดินท่อแบบนี้มาตั้งแต่ซื้อรถ จนทุกวันนี้ 5 ปีกว่าๆ ก้อปกตินะ

21. Acura@VtecStorm

Acura@VtecStorm New Member Member

6
    0
    0
    เดินเลสผ่ากลางเหมือนกันคับใช้มา4-5ปีแล้วไม่มีปัญหาครับ ความร้อนตอนปลายๆท่อไม่น่าจะทำให้ติดไฟนะคับ

22. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    คันเก่าผมก็เดินตรง ไม่อ้อมอะไรเลย
    เลสสามนิ้วตั้งแต่ข้ออ่อนยังปลาย
    ใช้มาสามสี่ปี ไม่มีปัญหาอะไรครับ
    :)

23. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    ผมเคยอ่านจากไหนจำไม่ได้แล้วครับ

แต่ ถ้าน้ำมันเบนซิล หยดลงท่อ หรืออะไรร้อนๆ โดยที่ไม่มีประกายไฟ จะระเหยนะครับ
    แต่ถ้า น้ำมันดีเซล หยดลงท่อ หรืออะไรร้อนๆ แม้ว่าจะไม่มีประกายไฟ จะติดไฟครับ
    (เช่นเดียวกับการจุดระเบิด ในเครื่องเบนซิล และการลุกไหม้ เนื่องจากอุณหภูมิในห้องเผาไหม้
    ของเครื่องดีเซลครับ)

ในแง่กลับกัน ที่เคยเห็นเอาผ้า มาพันเฮด แล้ววิ่งมาร้อนๆ
    ถ้ามีน้ำมันเครื่องหยดลงไปที่ผ้าที่พันเฮด จะติดไฟทันทีครับ (รถบางคันไฟไหม้ห้องเครื่องเพราะเหตุนี้ครับ)

รอคนอื่นมา Confirm แล้วกันครับ

24. อันนี้อยุ่ที่ดวงด้วยนิดหน่อย ดวงตก งานเข้า ก็ซวยไป

25. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    มันจำเป็นต้องเดิน ผ่านทางนั้นหรอครับ เลี่ยงได้มั้ยละ ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเพื่อความปลอดภัย

26. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ผมว่าไม่หน้าจะเป็นไรหรอครับ

แต่กันไว้ดีกว่าแก้นะ

27. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28

ใช่เลยพี่

28. Golf75

Golf75 New Member Member

148
    0
    0
    อูยยย ผ้าพันเฮดร้อนๆน้ำมันเครื่องหยดไฟไหม้เลยหรอครับ น่ากัวจิงๆอ่าครับ เสียวชะมัด:sad::sad:

29. ผมก็รุ่นเดียวกับ จขกท เดินแบบที่บอกมานานมากแล้วอ่าคับ(ร้อนกว่าปกติด้วยนะคับ) ไม่เป็นไรคับผม:D

30. MaRDi_CLuB

MaRDi_CLuB New Member Member

56
    5
    0
    ผมก็เดินท่อลอดถังน้ำมันมาตั้งแต่เจ้าของเก่าแล้ว 3-4ปีก็ยังไม่เห็นมีปัญหาเป็นผมถ้าเดินท่อใหม่ผมก้เดินลอดถังเหมือนเดิมนะดูโหดดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้