Help! เรื่องระบบระบายความร้อน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ea"RT"h, 29 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    คือว่าผมได้เปลี่ยนจากพัดลมหน้าเครื่องเป็นพัดลมไฟฟ้า ไม่ทราบว่าของอะไร ซื้อเซียงกงมา 400 บาท และได้ติดตั้งเรียบร้อยดี ลดแรงฉุดของเครื่องไปได้เยอะ รถวิ่งขึ้นนิดหน่อย

แต่ปัญหาคือว่าหลังจากติดพัดลมไฟฟ้าไป ดันเกิดปัญหาความร้อนสูงขึ้นมาก แบบว่าเดือดเลย ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรหรอครับ ผมติดผิดด้านรึป่าว แต่ลมมันก็แรงดี ขนาดพัดลมของผมเล็กกว่าหม้อน้ำนิดเดียวเอง

ไม่ทราบ ใครพอจะไขข้อข้องใจของผมได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    ต้องติดแบบ2สปีดครับ....พัดลมต้องใหญ่ใกล้ของเดิม
    หรือไม่ก็ติดเป็นแบบ2ตัวครับ....
    แต่ผมว่าติดแบบ2ตัวดีกว่าจะได้ไม่ต้องกินข้าวลิง

3. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    มันคงระบายความร้อนได้ไม่เท่าของเดิมครับ

4. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ผมติดไปตัวเดียวก็เต็มหม้อน้ำแล้ว

ทำไมมันยังระบายความร้อนได้ไม่ดีเลย

5. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ตีโก่งบังคับให้ลมมันดูดจากหม้อน้ำด้วยป่ะครับ ขางทีมันดูดกระจายอ่ะ มันเลยระบายได้ไม่เต็มที่

6. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    สังเกตุเผื่อเผลอครับ อาจจะใส่พัดลมกลับด้านหรือใบมันหมุนกลับทิศทางป่าว แทนที่จะดูดกลายเป็นเป่า (เผื่อเผลอลืมน่ะครับ)

7. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ใส่แบบดูดครับ เคยลองแบบเป่าแล้ว ร้อนเร็วกว่าเดิมอีก

8. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ถ้าใส่ใบเดียวก็เต็มหม้อน้ำแล้ว

และยังระบายความร้อนไม่เท่าเดิม

เป็นไปได้ว่า

1.ลมที่ดูดได้ แรงไม่พอ

2.ไม่มีโป่งครอบหม้อน้ำ แล้วมาออกที่ใบพัด

3.ลักษณะใบพัด อาจจะทำลมได้ไม่ดีเท่าของเดิม

ไม่ทราบว่า ลักษณะใบพัด ตัวเก่ากับตัวใหม่เป็นอย่างไรครับ

เป็นสี่เหลี่ยม หรือ โค้งมนครับ

เพราะใบพัดทั้ง 2 แบบนี้ มีข้อดี - ข้อเสียต่างกันครับ

9. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    จัดรูปมาเลยครับผม น่าจะช่วยกันวิเคราะห์ง่ายขึ้นเยอะเลย

10. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    พัดลมอาจจะไม่มีแรงดูดพอก้อเป็นไปได้นะ

หรือไม่ก้อลองล้างหม้อน้ำดู บางทีตอนพัดลมหน้าเครื่องยังเอาไว

แต่พอติดพัดลมไฟฟ้าลมไม่แรงแถมหม้อน้ำตันอีกก้อ เป็นไปได้คับ

11. AU_EG

AU_EG New Member Member

125
    1
    0
    ลองตีบังลมยังครับ

12. ขนมจีบปู

ขนมจีบปู New Member VIP

3,157
    24
    0
    ลมแรงไม่พอ เท่ากับของเดิม ตีบังลม น่าจะดีขึ้น

13. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    โป่งครอบมันเป็นแบบไหนครับ ทำได้ที่ไหน

รถผมเป็นเครื่อง 12R นะ รถเก่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้