Help! เรื่องระบบระบายความร้อน

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Ea"RT"h, 29 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    คือว่าผมได้เปลี่ยนจากพัดลมหน้าเครื่องเป็นพัดลมไฟฟ้า ไม่ทราบว่าของอะไร ซื้อเซียงกงมา 400 บาท และได้ติดตั้งเรียบร้อยดี ลดแรงฉุดของเครื่องไปได้เยอะ รถวิ่งขึ้นนิดหน่อย

แต่ปัญหาคือว่าหลังจากติดพัดลมไฟฟ้าไป ดันเกิดปัญหาความร้อนสูงขึ้นมาก แบบว่าเดือดเลย ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรหรอครับ ผมติดผิดด้านรึป่าว แต่ลมมันก็แรงดี ขนาดพัดลมของผมเล็กกว่าหม้อน้ำนิดเดียวเอง

ไม่ทราบ ใครพอจะไขข้อข้องใจของผมได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    พัดลมตัวใหม่เล็กไปไหมครับ

หรือว่า ไม่ได้ต่อ ผ่าน Relay ทำให้ไฟวิ่งได้ไม่เต็มรึเปล่า

3. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    พัดลมตัวเกือบเท่าขนาดของหม้อน้ำ แต่ไม่ได้ต่อ Reley แต่กำลังลมมันก็พัดแรงดี

4. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ฟัดลมมันหมุดผิดทางรึป่าวคับ แทนที่จะดดเข้าเครื่องแต่กลับ เป่าความร้อนจากเครื่องเข้าหม้อน้ำคับ
    ลองดูอีกทีครับ

5. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ดูดเข้าเครื่องครับ ทดสอบแล้วครับ

6. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ใบพัดลมมันมีแบบดูดและ เป่า

ถ้าใช้ผิด เอาเป่ามาดูด เอาดูดมาเป่า เสียงมันจะดัง+ลมไม่แรงเท่าที่ควร

หรือไฟอาจจะมาไม่เต็มที่ หรือถ่านในตูดมอเตอร์ใกล้จะหมด

7. yokee

yokee New Member Member

1
    0
    0
    อาจเป็นกรณีนี้ก็ได้นะครับ พัดลมของคุณมันทำงานตลอดเวลาครับ ทำให้เวลาเมื่อรถวิ่งแล้วมันจะต้านลม มันไม่เหมือนกับพัดลมที่ติดเครื่องเดิม เมื่อเครื่องเริ่มทำงานพัดลมมันก็จะทำงานด้วย แต่เมื่อเวลาที่รถวิ่งด้วยความเร็วสูงตัวพัดลมเครื่องจะปลดฟรีล๊อคให้กับใบพัดหน้าเครื่องทำให้รับลมจากภายนอกเต็มๆครับ พัดลมเครื่องจะนำลมร้อนออกจากห้องเครื่องด้วยนะครับ สังเกตจากเวลาติดเครื่องแล้วจอดอยู่ลมร้อนจะออกใต้รถเยอะมาก ถ้าต้องการจะใส่พัดลมไฟฟ้าจริงๆ ควรจะต้องติดเทอร์โมสตัทเพิ่มด้วยนะครับ ... ประมาณนี้ครับ รอผู้รู้จริงมาตอบแล้วกันครับ ปล.ต้องใส่โกร่งพัดลมด้วยนะครับมันจะช่วยจำกัดวงของการดูดอากาศร้อนของพัดลมให้อยู่บริเวณแผงหม้อน้ำอย่างเดียวครับ ยิ่งชิดหม้อน้ำยิ่งดีครับ

8. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ

9. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    แก้ได้ยังเพื่อน

Ea"RT"h ถูกใจสิ่งนี้
  10. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ยังเลย ยังร้อนอยู่เลย

11. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ชิดหม้อน้ำมากไปหรือเปล่าครับ ถ้าชิดไปลองรองน็อตออกมาหน่อย น่าจะดีขึ้น
    พ่วง Relay อีกตัวไปเลยก็ได้ครับ ดูดแบบมหาศาลกันไปเลย

12. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    ผมก้อเป็น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้