^^ช่วยเลือกที่นั่งในการดู Night F1 สนามในเมืองสิงคโปร์ด้วยค่ะ ^^

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nuneb18cr, 30 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nuneb18cr

nuneb18cr New Member Lady Member

155
    10
    0
    จะได้ไปดูครั้งแรกเลยไม่รู้เรื่องไรเลย(โดนให้หน้าที่จองตั๋วมา)ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่า

1. ระหว่างทางโค้งกับทางตรง ตรงไหนมันส์กว่าค่ะ ข้อดี ข้อเสีย
    2. จุด start คือ pit grand stand แพงที่สุด(32,286Baht)แต่จะคุ้มที่สุดหรือเปล่าค่ะ เดินไปตรงอื่นได้หรือเปล่า มีสิทธิพิเศษไรเพิ่มอีกมั้ย ถ้าคุ้มก็น่าจะโอ
    3. ถ้า ตัด pit grand stand ออกไป ช้อยส์รองลงมา จะเลือกตรงไหน ถ้าไม่ติดเรื่องงบค่ะ
    4. single seat คือที่นั่งแบบไหนค่ะ แล้วถ้าเค้าไม่ได้ระบุว่าเป็น single seat มันจะเป็นนั่งแบบไหนค่ะ หรือว่ายืน 5. ตรง bay grand stand จะมี upper และ lower ราคามันเท่าๆกันนั่งบนหรือล่างดีกว่าค่ะค่ะ :confused:
    6. จุดไหนsafety หรืออันตรายน้อยสุดค่ะ พอดีที่ไปมีเด็กไปด้วยอ่ะค่ะ ตรง pit stand ปลอดภัยสุดหรือเปล่าค่ะ หรือโค้งๆ :confused:

ดูรายละเอียดที่นั่งได้ในเวบข้างล่างนี้นะค่ะ

https://websales.gtn.com.sg/GPS/index.cfm

:eek:ยังไม่มีที่นอนเลยค่ะ ขนาดหาไกลๆแล้ว แต่ยังอยากได้ที่ 3-4 ดาวอยู่อ่ะ:eek:

*Walkabout = 168SGD = 3,908Baht
    *ตั๋วนี้ใช้เดินได้เฉพาะบางส่วนของสนามแข่งขันเท่านั้น
    ไม่สามารถใช้เดินไปส่วนเหนือของสนามหรือส่วนจุดเริ่มการแข่งขันได้ หมายความว่าที่นั่งทั่วไปสามารถเดินได้รอบหรอค่ะ ???

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กรกฎาคม 2008
    R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  2. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ฮืออออ ปายด้วยยยยย

เปงแก๊ปคงเอา ตรงจุดสตาร์ท อ่ะเจ๊ ท่าจะมัน สะใจ

เข้าไปดูรูปในเวปมาแย้วละ

http://www.f1singaporetickets.com/

3. nuneb18cr

nuneb18cr New Member Lady Member

155
    10
    0
    เหลือเวลาจองอีกไม่กี่วันแล้ว เพราะต้องจัดงบที่เหลือไปจองโรงแรมด้วย เค้าเร่งๆมาละ
    ไม่งั้นเต็มหมดแล้ว
    ถ้าไงช่วยแนะนำด้วยนะค่า :cry::cry::cry::cry:

4. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    Pit Grand Stand

ถ้าเงินเยอะเลือก Paddock Club ไปเลย อยุ่เหนือพิทพอดี :)

5. SleepWalkerS

SleepWalkerS New Member Member

4
    0
    0
    1. ระหว่างทางโค้งกับทางตรง ตรงไหนมันส์กว่าค่ะ ข้อดี ข้อเสีย
    - มันหมดแหละครับ มองแทบไม่ทัน เสียงดังสุดๆ ทางโค้งอาจจะได้เห็นรถมากหน่อย เพราะมันวิ่งช้ากว่าทางตรง แต่ส่วนใหญ่ก็ต้องดูจากจอด้วยอะครับ

2. จุด start คือ pit grand stand แพงที่สุด(32,286Baht)แต่จะคุ้มที่สุดหรือเปล่าค่ะ ถ้าคุ้มก็น่าจะโอ
    - ได้บรรยากาศ เห็นพวกพิท แล้วก็ได้อารมณ์ตอน start-finish ครับ แถมจอใหญ่

3. ถ้า ตัด pit grand stand ออกไป ช้อยส์รองลงมา จะเลือกตรงไหน ถ้าไม่ติดเรื่องงบค่ะ
    - ก็ turn 1,3 แต่ก็ยังแพงครับ แล้วก็พวก esplanade premier ได้วิวสวยด้วย แล้วก็ bay grand stand lower ครับ ประหยัดหน่อย

4. single seat คือที่นั่งแบบไหนค่ะ แล้วถ้าเค้าไม่ได้ระบุว่าเป็น single seat มันจะเป็นนั่งแบบไหนค่ะ หรือว่ายืน งงไปหมดแว้วว
    - ส่วนใหญ่ก็ single seat คือระบุที่นั่ง มีเก้าอี้ให้นั่งครับ ถ้าไม่ระบุก็คือยืนหรือเป็นแสตนด์ยาวๆ

5. ตรง bay grand stand จะมี upper และ lower ราคามันเท่าๆกันแล้วมันจะต่างกันตรงไหนค่ะ
    - lower อยู่ใกล้trackกว่าครับ ได้อารมณ์กว่าครับแต่อย่าเลือกใกล้มาก อาจมีลูกกรงบังครับ

ส่วน walkabout ซื้อเพิ่มครับ เอาไว้เดินลงไปดูในtrack บางส่วนได้ครับ ตอนที่เค้าไม่ได้แข่ง บางpackage แพงๆอาจมีพาไปดูแถวพิท ส่วนบัตรที่นั่งปกติห้ามลงไปในสนามเลยครับ

6. nuneb18cr

155
    10
    0
    จองตั๋ว F1 แล้วค่า แต่ไม่มีโรงแรมนอนน >,< >,< >,< ฮืออ

Paddock Club ราคาเท่าไหร่ค่ะ เข้าไปดูมาแล้วไม่เจออ่ะ
    จริงๆก็อยากจะเอา pit ค่ะ แต่อยากรู้ก่อนว่า single seat จะเป็นแบบไหน :eek:

จริงๆที่อยากรู้มากๆคือ สมมติว่าถ้าเราเลือกนั่งตรง turn 1-2-3 เราจะเดินไปตรง pit หรืออีกวันไปอยู่ตรงอื่นได้ป่ะค่ะ เห็น 3 หมื่นกว่าเท่ากัน แต่มันเป็นจุดตรงโค้งๆน่าจะแซงกันได้ อารมณ์มากกว่า รึป่าว ?? เฮ้ออ...(ต้องตัดสินใจแทนคนเป็นร้อย มันยากเสียจริงๆ)

ในความรู้สึกตัวเอง ที่อยากดู f1 เพราะอยากนั่งทางตรงๆแต่เห็นมีคนบอกว่า ถ้าทางตรงๆยาวๆ มันจะเฟี้ยวววววว....แล้วก็หายไปเลย.....ได้อารมณ์เรื่องเสียงสุดๆ แต่จะเบื่อกว่าทางโค้งที่จะมีโอกาสเห็นแซงกันน่าจะมันส์กว่าหรือเปล่าค่ะ ??:confused: ใครรู้แจ้งช่วยตอบที

:cry::cry:ทำไมเเมล์ไปจองโรงแรมเค้าบอกว่าเต็มหมดเลย ผ่าน ตัวแทนก็เต็มๆๆ ใครได้จองที่พักได้บ้าง ได้ที่ไหน บอกด้วยค่า ไม่อยากนอนข้างสนาม :cry::cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2008
  7. GAP_B11

6,314
    95
    48
    ยิ่งอ่านยิ่งอยากไป

8. nuneb18cr

155
    10
    0
    ขอบคุณคุณ SLEEPWALKERS มากเลยค่ะ
    จริงๆเค้าอยากได้มุมที่มองเห็น singapore flyer แต่ก็อยากนั่งตรง bay ไม่รู้ว่าจะเห็น flyerหรือเปล่าอ่ะ - -!

ถ้าเลือกเป็น lower จะติด รั้วทุกอันเลยใช่ป่ะคะ จะได้เลือกเป็น upper แทน ไกล้เต็มแล้ว >,<

อยากรู้อีกค่ะว่า walk about สามารถ เดินเข้าไปส่วนของ pit ได้ชัวร์รึป่าวคะ
    โอยย ตื่นเต้นๆ กลัวจองไม่ทัน ตายแน่เรา

9. nuneb18cr

155
    10
    0
    update ล่าสุด เหลือ 2 ช้อยละ

**ระหว่าง turn 1-2-3 กับ pit เลือกอันไหนดีค่ะ

**ถ้าเลือก turn จะ 1 -2-3 ดีค่ะ มุมไหนคุ้มสุดค่ะ อยากได้อารมณ์แบบซัดยาวมาเต็มๆแล้วมีโค้ง มีเบรค มีเร่งด้วยค่ะ คืองานนี้ขอคุ้มอ่ะค่ะ

ขอเหตุผลส่วนตัวด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
    จะถามใครได้น๊า ว่าถ้าระหว่าง stand นึง ไป stand นึง เช่นจาก turn จะไป pit มีรถรับส่งหรือต้องเดินไปเองอ่ะค่ะ :eek:

10. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เข้ามาอิจฉา และเก็บข้อมูล เผื่อมีบุญได้ไป

11. ถ้าอยากเห็นพวกพิธีมอบ ออกตัว รถเข้าพิท รถวิ่งจบ ก็หน้า grandstand เหมาะสำหรับท่านที่ขี้เกียจย้ายที่ไปๆมาๆ และเงินเหลือครับ แต่ถ้าอยากดูสมรรถภาพของ F1 แนะนำให้ดูตรงโค้งสุดทางตรงที่ยาวที่สุดของสนาม เพราะจะเห็นเลยว่า F1 นี่มันเบรกกันได้เหลือเชื่อจริงๆและ โค้งสุดทางตรงพวกนี้ส่วนใหญ่จะเป็นที่ๆเค้าแซงกัน หรือ มี ACTION ต่างๆ ได้เห็นทั้งรถที่ทำความเร็วกว่า 300 km/h หยุดเหลือ 110 km/h ในเวลาชั่วอึดใจ แถมยังได้เห็นนักขับแต่ละคน ว่าสไตล์การขับต่างกันตรงไหนได้ชัดๆเลยครับ เลือกเอา ส่วนผมครั้งนี้ได้บัตร 3 days walkabout มา 3 ใบ เพราะมีตังค์แค่นี้ ขอให้สนุกครับ อย่าลืม ear plugs ไปด้วยนะครับ ไม่งั้นหูแตก ขนาดสนามเปิดยังต้องใช้ แต่นี่แข่งในเมืองคงเสียงสนั่นแน่นอน

12. ติ๊ต่าง

801
    32
    0

2500-2950 ปอนด์ครับ อยู่ที่ ticket valid กี่วัน (Sold Out ตะกี๊นี้เอง)

Pit Lane Sky Suite 3050 ปอนด์ (เหลือแต่อันนี้ครับ ค่อนข้างแพงเลยนะ)

13. nuneb18cr

155
    10
    0

turn 3 จะได้ feel นี้หรือเปล่าค่ะ
    แต่มีอีกคำถาม พอดีเห็นรอบๆมันเป็นต้นไม้และหญ้า ไม่มีพื้นที่ให้ walk งี้ก็ต้องเดินทางรถอย่างเดียวหรอค่ะ คือจะมีรถไปปล่อย แล้วก็รถมารับกลับหรอ....เหมือนอยู่เกาะ รอบข้างไม่มีอะไร จะได้บอกคนอื่นๆถูกค่ะ
    :confused:

14. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    อยากไปดูจังเลย แต่เสียตรงที่ว่าเวลาดูอยู่จุดเดียวตลอดเวลา

15. nuneb18cr

155
    10
    0
    เจอแล้วค่ะ ที่นั่งน่านั่งมากๆ บริการน่าจะดีด้วย แต่สู้ราคามะไหวอ่ะค่ะ ไปกันหลายคนอยู่

ไว้สนามหน้า ไปคนเดียว paddock แน่ อิอิ

ขอบคุณค่ะ
    :)

16. Ake RT

Ake RT New Member Member

64
    0
    0
    เป็นผม ผมจะซื้อแค่ Walkabout ครับ เพราะว่า ถ้านั่ง stand เห็นแค่มุมเดียว เราไป เราไปดูบรรยากาศดีกว่าครับ น่าจะมีพวกโซนที่จอดรถ โซนต่างๆ ให้ดูมากกว่าครับ ส่วนงานแข่ง ไปหามุมนั่งใต้ร่มไม้หรือมุมดีดีที่มีจอขนาดใหญ่ที่ถ่ายทอดสด มุมนั้นดีกว่าครับ

ประหยัดตัง...........เพราะว่าเคยมีประสบการณ์จากที่อื่นมาครับ มันได้อย่างมากก็ เฟี๊ยววววววว แล้วก็หายไป

17. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ถ้าสนามอื่น Walkabout เป็นตัวเลือกที่ดี แต่ที่สิงค์โปร์มันแข่งในเมือง มันไม่มีเนินดินหรือที่สูงบนเขาให้ดูแบบสนามอื่นๆ เพราะมันแข่งในเมือง ถ้าดูแบบนี้น่าจะโดนบังมองเห็นไม่ชัด ประมาณต้องไปยืนเกาะรั้วดูถ้าคนเยอะๆก้เข้าไม่ถึง แนะนำบน stand ดีกว่า

คุณคนที่จะไปลองเช็คตั๋วเข้าชมกับโรงแรมให้ดีนะครับ เพราะมันค่อนข้างจะเหลือน้อยเต็มทีแล้ว แถมโรงแรมแต่ละที่ชาร์ตแพงโคตรๆ ขึ้นจากราคาปกติ2-3เท่าเลยทีเดียว โรงแรมในเมืองที่ใกล้ๆผมลองเช็ครู้สึกจะเต็มหมดไปตั้งนานแล้ว ส่วนที่นั่งที่ดีที่สุดคงตอบยาก เพราะทุกช่วงของสนามมันสามารถมีไฮไลท์ได้ทุกช่วงของสนาม ยกตัวอย่างเช่นถ้าเราไปอยู่ตรง pit grand stand เราก็จะดีอย่างได้เห็นการทำงานของทีมแข่งใน pit แต่ track ตรงนั้นเป็นทางตรง ก็อาจจะเห็นจังหวะแชงหรือช่วงชิงอันดับได้น้อยหน่อย เพราะส่วนมากรถพวกนี้เค้าก็ไปวัดกันในโค้งซะส่วนใหญ่
    ยังๆไงได้เข้าไปชมก็คุ้มแล้วครับ ขอให้สนุกกับการชมครับ

18. Turn3 ครับ ตรงจุด ก่อนโค้ง เป็น Perfect Point สำหรับผู้ที่มีรสนิยมในการชม

19. nuneb18cr

155
    10
    0
    สรุปเลือก turn 3 ค่า
    แต่ตอนนี้ปัญหาใหญ่คือ....โรงแรมเต็มหมดแล้ว ที่เหลือก็มี คืนละ หมื่น อัพ ใครก็ได้ช่วยที
    ตายแน่ๆชั้น งานนี้ ไม่มีที่นอนแหงๆ มัวแต่ยุ่งกะตั๋ว f1 ลืมคิดถึงเรื่องโรงแรม
    !!
    :cry::cry::cry::cry::cry:

20. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ผมก้อไปครับ . . .

ผมนั่งอยู่ตรง Stand ช่วงหลุดทางโค้ง
    เพื่อคอยชมช่วง Spint และตอน Ship เกียร์

21. nuneb18cr

155
    10
    0
    จุดไหนค่ะ ใช่ turn 1-2-3 ป่ะ

จองโรงแรมได้แล้วหรอ เรายังจองไม่ได้เลย ตายแน่ๆ พรุ่งนี้โดนดุแน่ๆเรา :cry:
    เครียดๆ

:cry::cry::cry:

22. GAP_B11

6,314
    95
    48
    จายเยน ๆ สู้ ๆ

แล้วก้อถ่ายรูปมาฝากเยอะๆด้วยน๊าเจ๊

23. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ตอนแรกปีนี้กะไป Sepang แต่เห็นว่ามี Singapore ในเมืองเลยอยากลองของใหม่ แต่สุดท้ายแล้วเหตุผลนึงที่ปีนี้ผมไม่เลือกไปดูที่ Singapore ก็เพราะว่าเรื่องราคาโรงแรมเนี่ยล่ะคับ มันแพงเกินกว่าจะรับได้จิงๆ

เรื่องที่นั่งเหนจองแล้ว ไม่ขอพูดถึงนะคับ

เรื่องโรงแรมที่ได้ยินมาจากเพื่อนที่ Singapore บอกว่าช่วงนั้น ราคามันจะขึ้นหมดคับ ถ้ายิ่งจองผ่านเว็บ ไม่ต้องพูดถึง แพงแน่นอนคับ ผมแนะนำแบบนี้ดีกว่าไม่รู้ว่ามันจะยังพอมีห้องมั้ย ลองมองโรงแรมแบบเกรดต่ำหน่อยๆ ดาวน้อย 2-3 ดาว หรือเอาแบบแย่ๆหน่อยก็ได้ แล้วก็เอาให้มันไกลๆจากบริเวณตัวเมืองที่แข่งขัน คือเหมือนเอาไว้นอนอย่างเดียว อันนี้คือถ้าเน้นราคาถูกนะคับ คือถ้าตอนนี้ไปเลือกโรงแรมระดับสูง-กลาง ราคาไม่ต้องคุยเลยคับ ทางที่ดีถ้าเป็นผมตอนนี้หาคนที่ Singapore ช่วงจองให้น่าจะสะดวกกว่า ส่วนใหญ่ถ้าผ่าน Agency มันก็จะตามฤดูกาลเหมือนกันคับ Peak ก็แพง Low ก็ถูก แต่ถ้าจะเอาโรงแรมดีๆ ราคาหมื่นก็เป็นเรื่องที่น่าจะหนีไม่พ้นคับ ยิ่งพวกแถว Orchard หลายหมื่นเลยคับ

ขอให้โชคดีคับ ยังไงกลับมาเอาบรรยากาศมาฝากกันบ้างคับ

24. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    อ่านแล้วกิเลสขึ้น ว่าจะจองตั๋วตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่เห็นราคาแล้ว ถ๊อยยยยย ดีกว่า มะอาววว ดีกว่า

แพงอิ๋บอ๋าย :cry::cry::cry::cry::cry:

25. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมเลยคับมีโอกาสได้ไปชมด้วย ผมก้ออยากไปชมคับ แต่ตั๋วราคาสูง เวลาผมดูF1 ทางTrue Vision ผมจะชมดูเวลาสตราท์คับสนุกดี

26. ติ๊ต่าง

801
    32
    0
    เอาโรงแรมไกลหน่อยก็ได้ครับ

Mass Transit เค้าดี เดินทางง่าย

ไม่ต้องเน้นในเมืองหรือใกล้สนามก็ได้

27. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    พี่นุ่นก๊าบ เมื่อคืนลองสืบดู คนที่ไปเค้าจะเลือกช่วงโค้งแรกอะครับ เพราะเป็นจุดที่เริ่มแล้วต้องแย่งอัดกันอยู่โค้งแรก สงสัยถ้าให้ดีแบ่งเป็นกลุ่มสี่กลุ่มนั่งแยกกันแล้วถ้าถ่ายได้เอามาตัดต่อดูกัน โรงแรมผมเคยพักที่phoenixที่เดียวเองครับ ลองดูยังครับ ถ้าคิดว่าไม่พร้อมผมว่าจัดมีทติ้งจอยักษ์ต่อทรูวิชั่นดูไปเมาไปถูกกว่าเห็นทุกมุม

28. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    [media]http://www.youtube.com/watch?v=QYsU1WT07Po&amp;feature=related[/media]
    ลองดูเผื่อช่วยในการตัดสินใจนะครับพี่

29. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    pit grand stand อีก1เสียงครับ

ปลอดภัยสุดๆแล้ว

30. nuneb18cr

155
    10
    0
    ขอบจัยมากจ้ะ Accord CG5:rolleyes:

สรุปคือพี่จอง pit กับ turn 3 ไปอ่า ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองจะนั่งไหนดี จองไปทั้ง single seat และ ไม่มีที่นั่งอ่ะ

แต่อยากจอง bay stand ติดทะเล(สร้างstand ได้สวยมาก ไปปีที่แล้วตอนมันยังสร้างอยู่ สีสันสวยจริงๆ)ไม่ก็ padang grandstand (ได้อารมณ์ในเมืองจริงๆ)เพิ่มอีก เลือกไม่ได้สักที เพราะมันได้แสงสีเสียงในเมืองด้วยอ่ะ

เฮ้อ...งานนี้งบบานปลายหลายแสน :eek:แถม เมื่อวานเมลล์ไปถามหลายโรงแรม ตอบกลับมาว่าเต็มหมดเลย

สงสัยต้องพึ่ง herbalife สิงคโปร์จองให้ซะละ หุหุ :D (แต่แอบแพงเอาตังไปซื้ออย่างอื่นดีก่า) :mad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้