LPG _VS_ NGV จะติดอะไรดีครับ

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย Danger_Inside, 30 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Danger_Inside

Danger_Inside New Member Member

6
    3
    0
    ผมกำลังจะติดแกสครับไม่รู้จะเลือก LPG หรือ NGV ดีอ่ะครับ
    อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ เรื่องเงินไม่มีปันหาครับ
    แล้วอนาคตชนิดไหนราคาน่าจะไม่ขึ้นไปมากกว่านี้ครับ ขอบคุณครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้จิงๆ
    ขอบคุณครับ

นิดา, D-max Monster และ Foam_Advance ถูกใจสิ่งนี้
  2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
  3. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ถามผม ผมแนะนำ LPG ครับ ติดระบบดีๆหน่อย แพงก็ต้องยอมอ่ะครับ

4. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    LPG ปั้มเยอะ เติมเร็ว วิ่งได้ไกล ถังเบา ติดถูก แก๊สแพงกว่า

NGV ปั้มน้อย เติมช้า วิ่งได้น้อย ถังหนัก ติดแพง แก๊สถูกกว่า (ณ ตอนนี้ ถ้าอนาคต เพดานคือครึ่งนึงของดีเซล)

http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2007/12/V6142274/V6142274.html

5. CARINA

6,061
    165
    63
    ตามนั้นครับ

6. JOE Ac...

JOE Ac... New Member Member

65
    1
    0
    คิดถูกที่ติด LPG....5555

7. voramate

voramate New Member Member

23
    0
    0
  8. CARINA

6,061
    165
    63
    ไม่เห็นมีใครใช้ NGV เลยเนอะ ในนี้อ่ะ

9. voramate

voramate New Member Member

23
    0
    0

ที่แรกผมก็กะจะติดNGVนะ เพราะคิดว่ามันปลอดภัยกว่า แต่คิดไปคิดมาเอา LPG ดีกว่า สะดวก หาเติมง่าย ไม่ต้องต่อคิวด้วยครับ ส่วนเรื่องความปลอดภัยผมว่าTAXI เค้าก็ติดกันทั่วบ้านทั่วเมื่อง เมื่อนับข้อดีได้ 5 ข้อแล้วก็ตกลงใจเลือก LPG ครับ

10. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    LPG ครับ เพราะมันวิ่งได้ไกลกว่า ผมใช้รถเยอะ ปั๊มเยอะ...

11. CARINA

6,061
    165
    63

:D เห็นด้วยครับ :D

12. DevilTeam

DevilTeam New Member Member

21
    0
    0
    ผมติด NGV ถังเล็ก หนัก 70โล เต็มถัง 85 บาท วิ่งได้เกิน 160 กม. ความเร็วก็ตกไปพอสมควร NGV ราคาถูกกว่า LPG เยอะครับ ความปลอดภัยดีกว่าเพราะถ้าเกิดการรั่ว NGV จะกระจายตัวได้เร็วกว่า LPG จะหนักกว่าถ้ารั่ว จะตกลงพื้นอันตราย ส่วนอันไหนวิ่งดีกว่าไม่รู้นะครับ แต่ใช้ NGV อยู่ เค้าว่า LPG อนาคตจะขึ้นเรื่อยๆไม่ใช่เหรอครับพี่น้อง

13. CARINA

6,061
    165
    63
    ดีครับ คนใช้ NGV เข้ามาแสดงความคิดเห็นกัน

ในมุมมองผมเองนะครับ เรื่องถูกกว่ามันก็เป็นปัจจัยสำคัญอย่างหนึ่ง

แต่สำหรับผม มองความสะดวกเป็นหลักครับ เพราะสมมุติเติม 1 ครั้งวิ่งได้ 200 กม.

ผมจะค่อนข้างลำบากครับ เพราะใช้รถวันละประมาณ 100 กม. เท่ากับว่า 2 วัน เติม 1 ครั้ง

มันก็โอเคครับ รับได้ แต่ที่รับไม่ได้คือ เข้าไป มันไม่ได้เติมเลยนี่สิ เห็นทุกปั๊ม NGV

เข้าคิวรอกันมากกว่า 10 คัน เสมอ ถ้าให้รอครึ่งชั่วโมงต่อการเติมครั้งนึง

ผมยอมเสียเงินเพิ่มเพื่อซื้อความสบายครับ:D

ส่วนเรื่องความปลอดภัยเนี่ย ผมว่าพอกัน เพราะถ้ามันรั่วเนี่ย NGV แรงอัดสูงกว่า

ไม่จำเป็นต้องติดไฟ ร่างกายก็ฉีกได้ สมัยนี้ปลอดภัยทั้งคู่แหละครับ ทุกอย่างต้องมีมาตรฐาน

ถ้าไม่มีมาตรฐาน ก็ตรวจไม่ผ่าน และคงไม่มีใครซื้อ บ.ผู้ผลิตเค้าจะแข่งกันเอง

ส่วน LPG ขึ้นราคาเนี่ย ผมว่ามันเป็นการบิดเบือนกลไกตลาดเพื่อเอื้อประโยชน์ให้คนบางพวก

เพราะข่าวที่ได้ยินมา ก็บอกว่า NGV จะขาดตลาดเหมือนกัน

ซึ่งนับว่าท่านโชคดี ที่ไม่เคยเจอปั๊ม NGV ที่เข้าไปแล้วหมด

ซึ่งไม่แน่ครับ ว่าถ้าวันนึง NGV น่าเลือกกว่า ผมว่าใครๆ ก็เลือก

แต่ณ วันนี้ ผมเลือก LPG ครับ ไปไหนก็มี ขึ้นเหนือก็มี ไปอีสานก็มี ลงใต้ก็มี

ไม่ต้องวิ่งไป 200 โล หาปั๊มเติมไม่ได้ สุดท้าย ก็วิ่งน้ำมัน ถัวแล้วก็พอกะ LPG แหละครับ :D

14. มาแสดงความคิดเห็นครับ ส่วนตัว กำลังลังเลระหว่าง LPG กะNGV อยู่พอดีครับ
    แต่ว่าในเรื่องความปลอดภัยผมว่าจริงๆๆแล้ว เรียงลำดับความอันตรายไปปลอดภัยนะครับ
    1.น้ำมัน 2. LPG 3.NGV ครับ
    ก็เท่ากับว่าจริงๆๆแล้วเราก็อันตรายมาตลอกแหละครับแต่ขึ้นอยู่กับการติดตั้งมากกว่า
    เพราะถ้า LPG ติดมากับศูนย์ คุณก็จะบอกว่ามันปลอดภัยอะครับ
    เข้ามาแสดงความคิดเห็นเฉยๆๆครับและไม่เถียงว่า NGV ปลอดภัยกว่า

15. DevilTeam

21
    0
    0
    2 ตัวมีความเสี่ยงเหมือนกันครับ จะมาวัดกันที่ระยะทางวิ่งได้กี่กิโล มันบอกไม่ได้หรอกครับ แต่ถ้าถังจุเท่ากันแล้วNGV วิ่งได้ประหยัดกว่า ผมวิ่งจากขอนแก่นเข้า กทม 480 กิโล เติมหมดไป 160 บาท เมื่อเทียบกับ LPG ที่มีคนบอกว่า เติม 500 บาท วิ่งได้ 480 กิโล มันก็ต่างกัน เพียงแต่ว่า ปั๊ม NGV บ้างที่มันหาไม่ได้ครับ แต่สำหรับเส้นทางที่ผมใช้ประจำนะมี มันก็ขึ้นอยู่กับว่าผู้ใช้จะสะดวกใช้อย่างไหนมากกว่ากัน

16. CARINA

6,061
    165
    63

480 กม. 160 บาท ถือว่าถูกมากๆครับ เพราะเท่าที่เคยคุยกะคนที่ใช้ NGV ถัง 100 เนี่ย

เค้าบอกว่าเต็มถังประมาณ 160-170 บาท จะวิ่งได้ประมาณ 250-270 กม.

ของคุณ 480 กม. ประหยัดมากครับ คำนวณคร่าวๆก็

160 บาท ลิตรละ 8.5 บาท ก็ ประมาณ 18.8 ลิตร วิ่งได้ 480 กม. 18.8 ลิตร

ก็เอา ระยะทาง 480 หาร 18.8 ลิตร = 25.5 กิโล/ลิตร

ประหยัดมากๆเลยอ่ะคับ โทษทีครับ รบกวนถามได้ป่ะ เครื่องไรอ่ะครับ:D

ของผมมันเครื่อง 2.0 กิน LPG ประมาณ 8 โลลิตรอ่ะครับ;)

17. DevilTeam

21
    0
    0
    เครื่อง 1.6 เดิมๆ ยังไม่ได้เปลี่ยน 160 บาท นี้เติม2ครั้งนะครับ ไปเติมอีกทีที่โคราช

18. CARINA

6,061
    165
    63
    ประหยัดมากๆเลยอ่ะครับ แล้วตอนใช้น้ำมันนี่กี่โลลิตรอ่ะครับ

ติด NGV หัวฉีดป่ะครับ ทำร้านไหน แนะนำหน่อยครับ ประหยัดดีอ่ะครับ

19. DevilTeam

21
    0
    0
    ถ้าเติมน้ำมัน 500 บาท จะวิ่งได้ 200 กว่าโล 91 นะ

20. CARINA

6,061
    165
    63
    ประหยัดดีครับ

500 ก็เท่ากับน้ำมัน 91 15 ลิตร

ตีที่ วิ่งได้น้อยสุด 200 โล ก็ตก 13-14 โลลิตร ประหยัดดีครับ

21. DevilTeam

21
    0
    0
    วิ่งน้ำนะผมว่าตัวนี้มันกินมากนะ พอวิ่ง NGV จะอืดลงมาเยอะ แต่เด๋วจะขายซื้อรถใหม่แล้วครับ เอาที่บริษัทเขาทำมา2ระบบเลยดีกว่า

22. CARINA

6,061
    165
    63
  23. BlueWish

BlueWish New Member Member

47
    7
    0
    ^
    ^
    ^
    จีบกันสองคน น่ารักหนุงหนิงๆๆๆ อิอิอิ

LPG เท่านั้นครับ

24. ZENGWA

ZENGWA New Member Member

83
    3
    0
    :D:D:D:D

25. TAITUM

TAITUM New Member Member

1
    0
    0
  26. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ส่วนตัวเพิ่งจะติดมา เป็น LPG

ราคา lpg กะ ngv ต่างกันไม่เยอะ ( ตอนนี้ )
    ระยะเวลาในการเติม
    หาปั้มเติมง่าย

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

27. CARINA

6,061
    165
    63

อยากจีบเค้ามั่งหรอ :D

28. DevilTeam

21
    0
    0
    พี่น้องครับ เรือนไมล์ AE101 เกียร์ธรรมดา หาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ พอดีเปลี่ยนรถใหม่แล้ว

ฝากตอบฝากหาให้ด้วยเด้อครับ:D

29. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ผมก้ติด lpg อ่ะครับ แม้ว่าถ้ามันจะรั่วมันก้หนักกว่าอากาศ แต่ถ้าเกิดคิดในแง่ ระเบิด NGV ขยายตัวเยอะกว่าครับ ลองคิดๆดู ไม่รู้ว่าถูกป่าวนะครับ

30. ก้องขับหลัง

ก้องขับหลัง New Member Member

79
    0
    0
    ngv เครื่องร้อน เติมทีต้องมีเวลาว่างมาก คิวยาว ปตท. จังไร เอาแต่ผลประโยชน์ แทนที่จะสนับสนุนก๊าซธรรมชาติ ขึ้นได้ขึ้นดี lpg จะขึ้น กุเซ๊ง มากๆๆๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้