ใครเคยเปลี่ยนจานเบรคแบบเจาะรูหรือแบะล้อมากไป แล้ว เป็นแบบนี้บ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย G.MUGEN, 26 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    อาการนี้ เป็นตั้งแต่หลังแปลงเบรคหลังมา แล้วตั้งแคมเบอร์ล้อหลังให้หุบเข้าไปอีก 5 มม. จะเป็นตั้งแต่วิ่ง 40 กม. ขึ้นไปครับ เบรคไม่หมดครับ ของใหม่เลย เอาแม่แรงยกขึ้นแล้วหมุนล้อดูก็ไม่ดัง และ ไม่ฝืดเท่าใหร่ แต่ถ้าวิ่งเมื่อใหร่ดังทันทีจะได้ยินในห้องโดยสาร แต่ดังไม่มากครับ วานเพื่อนี่น้องช่วยหน่อยนะครับ
    ][​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2008
  2. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    ลูกปืนล้อหลังเสียครับ

ไม่กี่บาท เปลี่ยนแล้วน่าจะหายครับ หมุนดูมันไม่รู้หลอกครับ เพราะมันหมุนได้ไม่เร็ว

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ลูกปืนล้อ อะป่าว

4. G.MUGEN

427
    19
    0
    ลูกปืนล้อผมได้เปลี่ยนแล้วครับ แต่ก้อยังไม่หายดังเลยครับ เสียงที่ว่านี้มันจะเกี่ยวกับจานเบรคหลังของผมมั้ยครับเป็นแบบเจาะรู และตอนนี้ผมได้เอาเหล็กกันโคลนออกเวลาวิ่งเจอลมเลยดังหรือปล่าวครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มิถุนายน 2008
  5. terk

terk Active Member Member

151
    52
    28
    สลับยางบ้างรึป่าวครับ หน้ายางอาจไม่เรียบ...

6. G.MUGEN

427
    19
    0
    ขอเล่ารายละเอียดอีกเรื่องนึงครับ ตอนนี้ดิสเบรคหลังของผมเป็นแบบเจาะรูตามรูปที่ส่งมาให้ อาการคือเวลาวิ่ง40 ขึ้นไปจะมีเสียงอู้ๆ ที่ล้อด้านหลัง ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ลูกปืนล้อก้อเปลี่ยนแล้ว ไม่หายครับ เสียงมันเหมือนมีลมกระพือบริเวนล้อด้านหลังตลอดแต่ไม่ดังมาก ช่างบอกว่าเป็นเพราะจานเบรคมันเจาะรูเลยมีเสียงดัง เป็นไปได้ใหมครับ และก่อนหน้านี้จะมีแผ่นเหล็กคนโคลนที่ด้านหลังดิสติดมาด้วย ตอนนี้เอาออกไปแล้วจะมีส่วนที่ทำให้ดังด้วยใหมครับ เลยอยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยบอกทีนะครับว่าอาการแบบนี้เป็นเพราะอะไร ดิสเบรคกับจานเบรคเป็นแบบในรูปเลยครับ
    ขอบคุณมากๆ ครับ

7. G.MUGEN

427
    19
    0
    ถ้าเราตั้งตัวแคมเบอร์หลังให้ล้อหุบเข้ามากไปจนล้อแบ่ะ แต่ก็แบะไม่ได้มากเกินไป แต่รู้ว่ากินยางด้านในนิดหน่อยเป็นผลที่ทำให้เกิดเสียงด้วยหรือปล่าวครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มิถุนายน 2008
  8. Honda Mania

Honda Mania New Member Member

6
    1
    0
    เรื่องแคมเบอร์แบะไม่น่าเกี่ยวนะครับ คันผมก็แบะล้อหลัง กินยางด้านในตลอด ก็ไม่เห็นดังเลยครับ มีแต่เสียงยางปกติครับ

9. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    จานเบรคเจาะรูผมว่าไม่น่าจะเกี่ยว

ยังไงลองยกรถดูแล้วสังเกตุหารอยจากการเสียดสีต่างๆดูครับ

เพราะถ้ามันเป็นเสียงขนาดนั้น มันน่าจะมีร่องรอยอยู่แล้ว

10. pop18

pop18 New Member Member

80
    8
    0
    เหตุผลของการดังมาจากหลายสาเหตุครับ ที่เบรคติดรถหรือเดิมๆหรือเบรคแต่งของนอก ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะว่าก่อนออกมาขายจะต้องมีการ เทส อย่างหนักหน่วง และหาทางแก้ปัญหาให้จบ ถ้าไม่จบไม่สามารถผลิตได้ครับ และเทสซ้ำๆเป็นเดือนคร้าบ เปลี่ยนของกันมหาสาล อันนี้เป็นประสบการณ์โดยตรงนะครับ
    ผมทำงานเกี่ยวกับพวกนี้เลยบอกได้ บางทีแห้งดัง เปียกไม่ดัง หรือ เปียกดังแห้งไม่ดัง ทุกชิ้นสามารถเป็นไปได้หมดคราบบ วัสดุ
    ความแข็งอ่อนของผ้าเบรก และจานเบรค องศาการติดตั้ง ความพอดี ต่างๆตามความคิดผมนะคร้าบ ถ้ารถเดิมของเดิมดีที่สุดครับ หรือเป็นของตัวนอกก็ได้ หรือของแต่งทีมีชื่อที่สามารถใส่ได้โดยไม่ต้องแปลงจะดีที่สุดครับ ขนาด พวกเบรมโบ้ แต่ต้องแปลงใส่ยังเกิดปัญหาได้เลยคร้าบ ทาฝที่ดีให้ร้านที่ขายหรือใส่ให้เป็นคนแก้งานดีกว่าคร้าบเพราะน่าจะอยู่ในประกัน ไว้เป็นแนวทางคร้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้