ปั๊ม esso เขาเปลี่ยนรูปแบบการให้บริการใหม่เหรอครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย foony, 9 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    รื่องของเรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันนี้ตอนเช้าขับรถไปทำงานตามปรกติ แล้วแวะไปเติมน้ำมันที่ปั๊ม esso บางนา-ตราด กม.1 ขาเข้า ปั๊มตรงก่อนถึง bitec ตอนเติมก็ไม่ได้รู้สึกแปลกใจอะไร แต่พอตอนจ่ายตังค์นี่ซิ ผมส่งตังค์ให้เด็กปั๊มที่มาเติมน้ำมันให้ เขาบอกว่า พี่ต้องเข้าไปจ่ายที่ มินิมาร์ท ของปั๋ม ผมก็:eek:อะไรวะเนี่ย ไม่เคยเจอ แล้วผมก็เดินเข้าไปใน มินิมาร์ท ของปั๊ม ปรากฎว่ามีคนรอคิวจ่ายตังค์อยู่ 3-4 คน บางคนก็ใช้บัตร เครดิต บางคนก็เงินสด ผมเลยจ่ายตังเขาไปแล้วเขาก็ให้ใบเสร็จมาใบนึง เหมือนใบเสร็จเวลาเราไปซื้อของใน lotus ผมก็:eek:กูไม่ได้อยากได้ใบเสร็จ เลยถามพนักงานใน มินิมาร์ทว่า น้องๆ นี่เป็น นโยบายของทางปั๊ม หรือทาง esso เนี่ย น้องเขาบอกว่าเป็นนโยบายของ esso ผมก็ :eek: แล้วก็บอกน้องเขาว่า โอ้ยอะไรกันเนี่ย เติมน้ำมันเสร็จแล้วต้องลงจากรถมาจ่ายเงินใน มินิมาร์ท เนี่ยนะ ถ้าอย่างงี้ เอาแบบ ปั๊ม บางจากดีกว่า เติมเองลดอีก 20 สตางค์ ต่อลิตร ยังไงๆ ก็ต้องลงจากรถมาจ่ายตังค์ แล้ว ผมก็บ่นว่า โอ้ยอย่างงี้ใครเขาจะมาเติมเนี่ย พอดีมีพี่ๆ ที่มาจ่ายตังค์ พร้อมๆ กับผม อีก 3-4 คน ก็บ่นเหมือนกันว่า นั่นดิ๊ อะไรวะ ต้องให้วิ่งลงจากรถมาจ่ายตังค์ ในมินิมาร์ท อย่างงี้ใครเขาจะเข้าวะปั๋มเนี้ย แต่เมื่อวานตอนเย็นผมก็เติมนะปั๊ม esso ตรงข้าม คาร์ฟู สุขสวัสดิ์ ไม่เห็นต้องทำแบบนี้เลย เติม แก๊สโซฮอล 95 800 บาท แถมน้ำแร่ สยาม 1.5 ลิตร 2 ขวด แต่พอมาวันนี้ เจอปั๊มนี้ งงเลย เพื่อนๆ วันนี้ ใครเจอแบบนี้บ้างป่าวครับ ขอโทษที่ให้อ่านยาวไปหน่อย กลัวไม่เห็นภาพ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2008
  2. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    เขาเพิ่งเข้าตลาดหุ้นครับ คงต้องเปลี่ยนแปลงอะไรๆ บ้าง

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  3. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามไปครับผม

4. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ถ้าคนเยอะ คงรอนานน่าดู ยู๊ ฮู !!!
    มันจากลายเป็นเสียเวลาอ่ะป่าวอ่ะครับ

5. Either

Either Member Member

299
    10
    18
  6. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    ัมันเผื่อให้จาให้ซื้อของในมินิมาร์ทด้วยมั้งงับ ^^

7. rs99

rs99 New Member Member

1
    0
    0
    เสียเวลามากๆ เป็นทุกที่ป่าวเนี้ย

8. ทำยังกะปั๊มเมืองเล็กๆตามเมืองนอก

9. ขนมจีบปู

ขนมจีบปู New Member VIP

3,157
    24
    0
    สงสัย อีกหน่อย ต้องเติม น้ำมันเอง แล้วมั่ง อิอิ

10. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ถ้าเป็นแบบนี้คงไม่มีใครไปเติม

11. wittayakorn

wittayakorn New Member Member

207
    3
    0
    ท่าจะเจ๊งได้เร็วนะเนี่ย

12. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ไอ้เติมเองแล้ว ลดไป 20 สต. เนี่ยมันมีมานานแล้วนะครับ ตั้งแต่ บางจากสมัยก่อนแร่ะ เติมเองเดินไปจ่ายตังที่ มินิมาท หรือป้อมของเค้าหน่ะ

ส่วนตัวผมชอบนะ ขอให้มันมี ที่ล้างมือเวลามือเลอะมีที่เติมลม ทำเองแต่ถูกลงหน่อย ก็ทำวะ แถมยังปลอดภัยจากการโดนเด็ก ปั้มแม่มโกงด้วย

13. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    เขาคงเอาแนวคิดแบบต่างประเทศเข้ามาใช้แล้วล่ะครับ เพื่อเป็นการลดต้นทุน

่ต่างประเทศ เติมเอง เดินไปจ่ายตังเอง ครับ

14. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    สงสัยนึกว่าอยุ่ เมกา เติมเอง จ่ายเอง-*-

15. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    สงสัยเค้าพยายามทำตามแบบที่อเมริกาอ่ะครับ.......

แตทางนู้นเค้าจะให้เรา เติมเอง เดินไปจ่ายเอง

แต่ของบ้านเราคไม่อยากให้เด็กปั๊มตกงานเลยให้เด็กเติมให้แต่เราต้องไปเดินไปจ่ายเอง........

แล้วจะทำเพื่ออะไรหว่า....ไหนๆก็ต้องมีเด็กปั๊มแล้วนิ

16. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    เพิ่งรู้นะว่าเติมเองลด 20 สต. เคยแต่ ให้ น้องที่เป็นเด็กปั้ม ช่วย กระตุกสายแรงๆ เวลาเติม แล้วค่อยๆ กดทีละนิด น้ำมันทะลักฮวกๆ เลย เติม 500 ได้ ยั้งพัน ปีสองปีแล้วหละ แล้วก็ให้ทิป เค้าไป 100 มั้ง

17. foony

188
    7
    0
    จริงเหรอครับ ถ้าจริงเนี่ยมีเฮแน่นอนครับ เดี๋ยวจะไปลองเลย:D

18. เดี๋ยวไปแอบดูบ้างดีกว่า หิหิ...

19. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    ESSO แถวบ้าน เติมเสร็จต้องไปจ่ายที่มินิมาร์ท แต่เด็กปั๊มวิ่งไปให้เองอ่ะครับ บางครั้งก็นานเหมือนกัน

20. bastard14

bastard14 New Member Member

67
    1
    0
    ตอนไปเที่ยว เคยเจอปั๊มบางจาก แบบ บริการตัวเอง ที่เชียงใหม่ครับ

แบบว่า ต้องเดินไปจ่ายเงินก่อน แล้วค่อยเดินกลับมาเติม

ตอนแรกไอผมก็ไม่รู้ ไปถึงมองหาพนักงาน อยู่ไหนว้าาา
    เลยลองอ่าน มันมีวอธีเติมอยู่ แต่ตรงแป้นกดมันโดนพวกมือบอนเอาคัตเตอร์กรีดเล่นจนดูไม่รู้เรื่องแล้ว

ลองกดๆดู แล้วก็ได้ยินเสียงผู้หญิงตะโกนว่า "เฮ้ยย เฮ้ยย มาจ่ายตัง" ผมก็หันไป เห็นผีสองตนนั่งอยู่ในตู้แคชเชียร์กวักมือเรียก
    แล้วคนที่รอเติมน้ำมันอย่กันมามองผมกันหมดเหมือนมองตัวประหลาด
    คิดในใจ อารายวะ คนมันไม่เคยเติม ทำไมมันต้องเรียกกันแบบนี้ด้วย เรียกดีๆก็ได้

ก็เลยเดินไปจ่ายตังแล้วมากดเติมไปตามระเบียบ

ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าแบบที่มีเด็กปั๊มมาเติมให้เลย

สงสัยน้ำมันแพงเลยลดต้นทุนให้ลูกค้ามาเติมเองกระมัง
    ทั้งปั๊มมีเด็กปั๊มอยู่แค่สามคน

21. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    แบบนี้เสียเวลาแย่เลย ไม่ไหว

22. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    มันจะมีไหม

ที่ เติมเสร๊จ แล้วบอกให้ไปจ่ายใน มินิมาร์ท แล้ว พวกเล่น หนี ไปเลยง๊ะ

23. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ยังงัยก็ได้ แต่ขอให้มีเบนซิน 95 เติมมมมมม

24. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    ฮ่าๆๆๆๆๆๆ ปั๊มเดียวกันเลย ถามเหมือนผมเป๊ะๆเลย
    ประมาณว่า ไอ้วิธีแบบนี้ปั๊มนี้คิดเอง หรือ Esso เป็นคนออกนโยบาย
    ผมเลยด่าไปชุดนึง เพราะเติมบ่อย
    และตั้งแต่ใช้วิธีจ่ายแบบนี้ น่ารำคาญมาก เพราะส่วนใหญ่ก็เข้าไปกองกันอยู่ในมาร์ท
    ลูกค้าส่วนใหญ่ ทำหน้าเซ็งๆ มองหน้ากัน
    เพราะแม่งช้ามาก เดี๋ยวค่าน้ำมัน เดี๋ยวขนม เดี๋ยวน้ำ เดี๋ยวเขียนบิล

25. k_games

k_games New Member Member

153
    2
    0
    จะได้สักกี่วันเนี่ย โดนลูกค้าบ่นเยอะ เดี๋ยวก้อเลิก

26. ยังงี้เติมเสร็จ แล้วเดินเข้าไปในมาร์ท แล้วถือใบเสร็จอะไรก็ได้ออกมา บอกเด็กปั้ม ว่า จ่ายแล้วนะ ไปหล่ะ พอได้เปล่า 555
    .....มานจะได้เข็ด คิดได้ไง เสียเวลาฉิป

27. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ของผมก็โดนครับแต่มันคงจบสำหรับผมแล้วเพราะเอสโซ่ไม่มี95 ขายแล้วก็ฝันไปเถอะว่าจะเข้ารถที่บ้านสองสามคันไม่ปตท ก็ เจ็ทตาโดครับ

28. foony

188
    7
    0
    อ่านั่นแหละครับ แบบเดียวกันเลยครับ ลูกค้าส่วนมากทำหน้างง แล้วก็มองหน้ากัน แล้วก็ทำหน้าแหยๆ :eek: เออถ้าแม่มจะให้ทำแบบนี้ สู้ให้เติมเองแบบ บางจากไปเลยดีกว่า แต่ต้องลดราคาน้ำมัน แบบ บางจากนะ ไม่งั้น มึงเตรียม เจ๊งได้เลย สำหรับผม ปั๊มนี้ ไม่มีครั้งที่สองแน่นอน เมื่อ 2-3 ปีก่อนก็ทีนึงแล้ว น้องชายผมเพิ่งซื้อ evo ใหม่ ผมเลยยืมมันไป แล้วเอาไปลองการกินน้ำมันโดยการเติมน้ำมันแค่ตัด แล้ววิ่งไป 100 กม. แล้วเข้าไปเติมน้ำมันให้แค่ตัด ปั๊มนี้เลยผมบอก เต็มถังนะเอาแค่ตัด มัดกดเลยเติมถัง ล่อไป 500 ผมก็เฮ้ยๆๆๆๆๆๆๆๆ สรุปน้ำมันล้นออกมาที่พื้นปั๊มเต็มไปหมดเลย พอบอกมันมันให้ลูกพี่มันมาดู ลูกพี่มันเป็นผู้หญิง ยังอายุไม่มาก หน้าตาก็ ok แต่ปากไม่ค่อยดี มันบอก รถพี่ถังน้ำมันรั่ว ผมก็อะไรวะถ้าถังน้ำมันกูรั่วรถกูแม่มไฟไหม้ไปแล้วห่าเอ๊ย แต่ก็ทำไรมันไม่ได้ มันไม่รับผิดชอบบอกแต่ถังน้ำมันพี่รั่วๆ ผมก็เลยจ่ายตังค์มันไป 500 สมัยก่อนคิดดู น้ำมันลิตรละ 25 บาท 500 เนี่ยได้ 20 ลิตร คิดดู evo วิ่งไป 100 กม. กินน้ำมันไป 20 เนี่ยนะ เวร ตอนนั้นก็คิดว่าจะไม่เติมมันแล้วปั๊มนี้ แต่ก็อดไม่ได้ เพราะออกจากบ้านมา วิ่งเลนนอก แล้วมาเข้าตรงปั๊มมันพอดีทู้กที ต่อไปถ้าน้ำมันหมด หน้าปั๊มมัน ผมก็จะจ้าง มอเตอร์ไซค์ วินไปซื้อปั๊มอื่น ฮิๆๆๆๆๆๆ:D

29. foony

188
    7
    0
    คืองี้ครับ เท่าที่ผมสังเกต พอเราเข้าไปเติม ก็ปรกติครับ บอกเด็กปั๊มว่าเติมเท่าไร มันก็จะกดที่หัวจ่ายเท่านั้น แล้วพอเติมเสร็จ เด็กปั๊มมันก็บอกว่า พี่ต้องไปจ่ายตังค์ ที่ มินิมาร์ท พอเราเดินไปที่มินิมาร์ท ใบเสร็จ มันก็จะออกจากทีเครื่องมัน เหมือนกับว่าพอกดหัวจ่ายแล้วมันจะ link ไปที่เครื่องเก็บเงิน แต่ถ้าใชบัตรเครดิต มันจะถามว่ารถพี่ทะเบียนอะไรเพราะถ้าใช้บัตรเครดิต มันต้องใส่ทะเบียนในสลิปของมัน แสดงว่าตอนที่เด็กปั๊มมันกดหัวจ่ายมันไม่ได้ มีการ key ทะเบียนรถไปด้วย เพราะหัวจ่ายมัน เป็นเหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง พอจ่ายตังค์เสร็จผมก็ไม่เห็นเด็กปั๊มมันจะขอดูใบเสร็จอะไรเลย ขับรถออกไปโลด เพราะเด็กปั๊มมันมีแค่ 2 คนเอง ผมยังคิดเลย ไอ้ห่า อย่างงี้ถ้า เติมเสร็จ มีพวกขับรถออกไปเลยมึงจะไปตามเขายังไงวะเนี้ย อย่างงี้ ต้องขี่มอเตอร์ไซค์ ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนเข้าไปเติม เติมเสร็จ ชิ่งแม่มลูกเดี๊ยว มันจะตามไงวะ มันไม่มี รปภ. เหมือนใน ธนาคารนะนั่น ฮิๆ ๆ แค่คิดนะ ไม่ได้ให้ไปทำกัน:D

30. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    งง ครับแบบนี้ก็มีด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้