รบกวนสอบถามพี่ๆเกี่ยวกับชื่ออะไหล่ช่วงล่าง R11 ครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Termites, 27 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Termites

Termites Member Member

35
    0
    6
    สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามพี่ๆเกี่ยวกับชื่ออะไหล่ช่วงล่าง R11 ครับ

รถผมช่วงล่างหน้า และ หลัง มันค่อนข้างแย่มากๆครับ

เลยต้องการซ่อมครั้งใหญ่

ทีนี้ ผมก็ไปให้ช่างที่ศูนย์ดูให้ว่า อะไรที่ต้องเปลี่ยนบ้าง

ช่างก็เขียนมาให้ดังนี้ พร้อมราคา(ศูนย์) ซึ่งก็รู้ๆกันอยู่ว่าแพงมาก

รายการชุดแรก
    เป็นชุดที่ทางศูนย์นิสสันเขาเขียนไว้ให้

1 ลูกหมากแขนแร๊ค L+R
    2 ลูกหมากปลายแร๊ค L+R
    3 ยางประกับแร๊ค L+R
    4 โช๊คหลัง 1 คู่ (56210 OMO11B) Kayaba

แต่ว่า ผมอยากที่จะซ่อมบำรุงทีเดียวไปเลยอ่ะครับ

เลยปรึกษาเพื่อนที่พอรู้จักอู่ข้างนอก แต่ก็คงต้องหาอะไหล่ไปเอง

ซึ่งก็มีคนรู้จักกันที่คลุกคลีกับอะไหล่พอสมควรจะจัดหาให้

แต่มีข้อสงสัยบางอย่างที่เขาไม่ค่อยเข้าใจนักเกี่ยวกับรถรุ่นนี้ (R11)
    (ปกติเขาก็จะคุ้นๆกับรถตลาดๆทั่วไป อ่ะครับ เขาเลยกลัวว่าจะหาซื้อมาให้ผิด)

ผมบอกว่า มันใช้อะไหล่ร่วมกับ B14 ได้

แต่เขาก็ทักมาว่า ถ้าซื้อแล้วมันคืนยากนะ (ถ้าผิดสเปค)

"ผมไม่มีเวลาเอารถไปให้ช่างที่อู่นั้นดูเลยครับ เพราะช่วงนี้ยุ่งมากๆ
    และอู่นั้นอยู่ไกลจากที่พัก ประกอบกับต้องนัดเพื่อนให้ไปด้วยกัน
    เลยอยากไปให้น้อยที่สุด ประมาณว่าไปแล้วทำทีเดียวไปเลยอ่ะครับ"

ทีนี้ผมอยากรบกวนสอบถามพี่ๆว่า นอกเหนือจากรายการข้างบนที่ศูนย์แจ้งให้เปลี่ยน

มันยังต้องมีอะไรที่ควรเปลี่ยนควรทำอีกหรือเปล่าครับ

แล้วตัวไหนใช้ร่วมกันกับ B14ได้บ้าง และตัวไหนต้องเฉพาะของ R11 บ้างอ่ะครับ

"ตัวไหนที่ไม่เสีย แต่ถ้าเปลี่ยนใหม่จะดีขึ้น และราคาไม่สูงมาก เป็นของเทียบ"

* เคสแบบนี้ ผมก็อยากเปลี่ยนนะครับ เพราะชิ้นส่วนต่างๆมันก็เริ่มเสื่อมสภาพแล้วแน่เลยครับ

กลัวว่าใช้ไปอีกสักพัก มันก็คงต้องเสื่อมต้องเสียอีก เราก็ต้องมานั่งรื้อกันอีก

** รถผมไม่เคยทำช่วงล่างหน้าเลยครับ ตอนนี้มันก็มีเสียงกุกๆกักๆ เยอะแยะไปหมดเลยครับ

ส่วนชุดที่สอง
    ผมลองๆหาข้อมูลดูอ่ะนะครับ
    ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า
    รถผมมันมีไอ้พวกนี้หรือเปล่า
    หรือว่าต้องเปลี่ยนหรือเปล่า

5 บู๊ชปีกนกใหญ่
    6 บู๊ชปีกนกเล็ก
    7 ลูกหมากกันโครงหน้า
    8 ยางรัดเหล็กกันโครง
    9 ยางรัดแร๊ค
    10 บู๊ชอาร์มหลัง
    11 คันชักนอก
    12 ลูกหมากปีกนกล่าง
    13 ยางแท่นเครื่อง

ประมาณนี้อ่ะครับ

มีอีกอย่างรถผม
    เวลาหักเลี้ยวซ้ายสุด
    จะมีเสียงดัง แก๊กๆๆๆๆ
    ประมาณว่า เพลา มันไปแล้ว 1 ข้างอ่ะครับ
    ไม่ทราบว่าแบบนี้ข้างไหนครับ

เพลายี่ห้อ "นาสโก้"
    เห็นเขาว่า 3 พันกว่าๆ ใช้ได้ไหมครับ
    หรือว่าทนๆใช้ไปก่อนดีกว่าครับ

พวกบู๊ชยาง
    เห็นว่าใช้ยี่ห้อ "RBI" หรือ "JAPA"

ลูกหมาก
    เห็นว่ายี่ห้อ "555"
    ของมีคุณภาพ ใช่ไหมครับ

งบประมาณ 1-2 หมื่นอ่ะครับพี่

ขอบคุณพี่มากๆครับ

2. นวมินทร์74

นวมินทร์74 New Member Member

48
    0
    0
    ลองไปดูตามร้านทำช่วงล่างครับของผมไปทำมาปรมาณ 3500
    เพราะบางอย่างไม่ต้องเปลียนสามารถอัดลูกยางเข้าไปได้เลย
    ลองดูในกระทู้เก่าครับมีรายละเอียดที่ไปทำมา

3. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ก็ตามนั้นแหละมั้งครับ ผม ว่า ถ้าเข้าศูนย์แล้วพี่ไม่ชัวร์ผมก็ไม่รู้ว่าจะยังไงแล้วพี่

ถ้างานออกมาไม่ดีลองขับแล้วไม่เนียบเอาบิล เข้าไปแล้วบอกเขา เขาก็ทำใหม่ให้ครับ (ศูนย์วิภาวดีนะครับ)

4. Termites

Termites Member Member

35
    0
    6
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ

พี่ๆคนไหนมีอะไรเพิ่มเติม รบกวนแจ้งได้นะครับ

ขอบคุณครับ

5. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    ก็อย่างที่mOoบอกน่ะคับถ้าช่างเช็คมาแล้วก็ตามนั้นอะคับ
    แต่อะไหล่บางตัวของR11ใช้กะB14ได้อะคับเช่นหัวเพลา
    หัวนอกคับหัวตัวในไม่ได้คับ ลูกหมากเคยเอาของB14ใส่ได้
    แต่ไม่แน่นต้องเชื่อมแตะเอาพอได้คับ บางตัวก็ใช้วิธีอัดบูชลูก
    หมากได้คับเอาแบบเซปๆก็ได้นะคับมันก็แน่นเหมือนกันคับ แต่
    อาจจะใช้งานได้สั้นกว่าของใหม่ ส่วนแขนปีกนกซื้อของจาก
    เชียงกงก็ได้คับยกมาทั้งแขนเลยถูกกว่าเยอะเลยคับเช็คลูกปืนล้อ
    ด้วยนะคับว่ายังดีมั้ยแน่นมั้ย รวมๆแล้วไม่น่าจาเกิน8000บาท
    นะคับถ้าไม่เปลี่ยนโช๊คด้วยอะคับ ก็รู้เท่านี้อะคับจากที่เคยซ่อมมา
    หวัดดีคับ

6. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    ไม่รู้ว่ารถพวกพี่ๆๆตัวซุ้มโช๊คด้านในห้องเครื่องตรงน๊อตยึด มานนูนขึ้นมาเป็นรูปแป้นของโช๊คป่าวอ่ะคับ
    คือวันนี้สังเกตุเห็นรถผมมานนูนๆ ไม่รู้ผิดปรกติหรือป่าวอ่ะคับ

7. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    มันก็เหมือนกันอ่ะคับ ไม่ผิดปรกติหรอก แล้วมีอาลายที่มานนูนอีกมะ
    จาช่วยดูให้อีก ไปซ่อมก็หาซื้ออะไหล่เองบางตัวก็ดีนะ ถามราคาบ้าง
    จาได้ประหยัดงบลงไปได้ เก็บกะตังค์ไว้เมากานดีก่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้