แอร์ผมมีปัญหาเรื่องมีลมออกดี แต่ไม่เย็น รอบขึ้นสูงกว่าปกติ ด้วย งง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย index_88, 25 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. index_88

index_88 New Member Member

30
    3
    0
    มันเป็นที่ตัวไหนเหรอครับ เหมือนว่า น้ำยาแอร์ไม่ทำงานเลย พึ่งเติมมา 2 เดือนเอง รอบก้อเลยสูง ประมาณ 1200+ ลมก้อไม่เย็น เป็นหายๆ
    มักเป็นตอนอากาศร้อน ไปล้างคอยด์เย็นมาแล้ว ก้อไม่หาย
    ใครเคยเป็น ช่วยบอกหน่อย ครับ

2. tumbmw

tumbmw New Member Member

6
    1
    0
    ฟิวส์ขาดหรือเปล่าคับ ลองเปลี่ยนฟิวส์ หรือยังคับ ที่ห้องเครื่องจะมีกล่องฟิวส์ ฟิวส์แอร์อ่ะคับ

3. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ๑.ท่อทางเดินน้ำยาแอร์ หรือแผงคอร์ยเย็น มีตามด ทำให้น้ำยาแอร์รั่ว
    ๒.พัดลมระบายความร้อนของแผงคอร์ยร้อนแอร์ด้านหน้ารถเสื่อม (ถ้าขับมาแล้วยังไม่เคยเปลี่ยน แนะนำให้รีบเปลี่ยนครับ ของผมเปลี่ยนมาสามตัวแล้วครับ เย็นมาตลอด)
    ๓. ให้ล้างแผงคอร์ยร้อยของแอร์ โดยซื้อน้ำยาล้างที่ร้านซ่อม-ขายแอร์ ขวดละประมาณ สี่สิบบาท
    ๔.ถ้าทำทั้งสามข้อแล้วยังเป็นอีก น่าจะมาจากคอมแอร์อ่ะครับ
    ขอให้ความเย็นจงกลับสู่รถท่านโดยประหยัดครับ
    <<<

4. index_88

30
    3
    0
    แล้วดีเลย์ที่เกี่ยวกับการทำงานของแอร์ มีโอกาสเป็นไปได้ไหมครับ
    ถ้ามีอยู่ตรงไหน ช่วยบอกหน่อยครับ
    ขอบคุณทุกคำตอบที่กล่าวมาข้างต้น

5. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    รอบสูง แสดงว่า กล่องสั่งให้คอมทำงานแล้ว(สัญญาณมา) แต่ตัวคอมไม่จับ

ให้ดูว่าหน้าครัสจริงๆมันจับไหมตอนเปิดแอร์ ถ้าไม่จับแม่เหล็กที่คอยคอมเสื่อม
    ถอดเปลี่ยนได้ โดย"ไม่ต้องยกคอมถอดน้ำยา" ถ้าบอกต้องถอดแสดงว่าร้านหลอกฟัน ถอยมาห่างๆได้เลยครับ

6. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    รบกวนด้วยครับ แล้วเวลาเร่งเครื่องพัดลมมันแรงขึ้น แต่พอเบาเครื่องพัดลมมันก็เบาตามเนี่ยเป็นเพราะอะไรเหรอครับ แก้ไขยังไง ขอบคุณครับ

7. noom_04

noom_04 New Member Member

78
    3
    0
    ลองดูที่ pressure switch ครับ
    ผมเป็นอาการเดียวกันเลยช่างเปลี่ยนให้แล้วก็ ตอกหน้าคานที่คอมครับ

8. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    น่าจะเป้นที่ไดร์ชาร์ตไฟเริ่มอ่อนแรงครับ ถ้ามีตัววัดโวลท์จะเห็นชัดครับ อาการนี้ผมเคยเป็นครับ
    แต่ทนจนมันพังครับจึงค่อยเปลียนไดร์ชาร์ตครับ

เวลารอบเดินเบาวัดไฟออกมา อาจะแค่ 12 +- เร่งรอบสูง ไฟจะ วิ่งขึ้นไป 13.8+- ยิ่งดึกๆใช้ไฟเยอะ
    อาจจะเหลือไม่ถึง 12 ครับ (ตอนนี้เปลียนแล้วครับ มือสองสภาพกลางๆ 800 ค่าใส่อีก 200 )

9. index_88

30
    3
    0
    ตอกหน้าคานที่คอม นี่มันยังงัยครับ ชี้แจงอีกหน่อยได้มั้ยครับ

10. namja

namja New Member Member

10
    0
    0
    แล้วถ้าเปิดแอร์แล้วรอบตกมันเกิดจากอะไรค่ะ ถ้าไม่เปิดแอร์รถวิ่งปกติ ล้างปีกผีเสื้อแล้วก็ยังรอบตก บ้างครั้งรอบตกมากจนรถดับเลยค่ะ ไปมาหลายร้านแล้วก็ไม่หายสักที ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

11. noom_04

noom_04 New Member Member

78
    3
    0
    ผมบอกอาการให้ช่างครับว่าบางทีเปิดแอร์แล้วมันติดบ้างไม่ติดบ้าง
    เค้าก็เลยเปลี่ยนpressure switch แล้วช่างก็บอกว่าตอกหน้าคานให้ด้วยครับ
    ต้องลองไปคุยกับช่างดูครับ

12. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    "ตอกหน้าคาน" นี่มันคืออะไรครับ ผมก็เพิ่งเคยได้ยิน มันคือการทำอะไรครับ สงสัยครับ ใครรู้ชี้แจงด้วยครับ ขอบคุณครับ :)

13. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ตอกหน้าคอมแอร์มากกว่า ตอกยังไงมะรุ แต่เดาว่าทำเพราะคอมไม่จับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้