mr ร้อนง่ายไหมคับ + . +

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Mod...kub, 19 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mod...kub

Mod...kub New Member Member

72
    0
    0
    mr เวลาวิ่งกลางวันในเมืองเนี่ยมันมีอาการ ตัวร้อนง่ายไหมคับ เพราะว่าเครื่องมันวางหลังอะคับ

กลัวว่าถ้าวิ่งในเมืองมันจะร้อนมากไหมคับ:confused: :confused:

2. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    อยู่ที่วิ่งเร็วแค่ไหน แต่ MR2 ก้ขึ้นชื่อว่าหน้าเบา ต้องหาอะไรถ่วงนิดนึง เช่นยางอะไหล่ ช่วงอาทิดที่แล้วนี่ร้อนเอามากๆ ไม่อยากจะเอาเข้าไปวิ่งในเมืองเลย -*- ต้องหมั่นเช็คน้ำหน่อย

3. ไม่ร้อนง่ายนะครับ

เท่าที่ได้ลองใช้มาไม่เคยพบปัญหา เครื่องฮีตเลยครับ สาเหตุก็น่าจะมาจาก มีช่องรับลม บริเวณ ข้างๆตัวรถ และมีพัดลมไฟฟ้าช่วยดึงลมเย็นจากภายนอกมาเป่าเความร้อนเครื่องยนต์ แล้วลมร้อนนี้จะพัด ขึ้นทางช่องฝากระโปรงเครื่องยนต์ ตามหลักการที่ว่า ความร้อนจะลอยตัวขึ้นสู่ที่สูงเสมอ mr2 นำหลักการนี้มาใช้ครับก็เลยสามารถระบายความร้อนจากเครื่องจนทางแรก

ทางที่สองคือ มีหม้อน้ำขนาดกำลังดีอยู่หน้ารถโดยมีท่อน้ำต่อจากเครื่องยนต์ท้ายรถมาระบายความร้อน

MR ถือเป็นรถระดับเรือธงของโตโยต้าครับ มีผู้ใช้มากมายทั้งในประเทศไทยและต่างประเทศ ฉนั้นไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องความร้อนมากวนใจแน่นอนครับ

แต่ถ้ายังไม่หายกังวลเรื่องนี้ ก็หมั่นตรวจสอบดูแลระบบระบายอากาศทั้งสองทางหลักๆที่ว่าไปให้ดีที่สุด เช่นปริมาณน้ำในหม้อน้ำ พัดลมไฟฟ้า วาร์วน้ำ ท่อยางต่างๆ ซีลยางต่างๆ ปะเก็น ให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์เชื่อว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องนี้ครับ

4. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    ไม่มีปัญหาความร้อนอย่างแน่นอนครับผม

ของก๊อตเอง 3S-GE เดิมๆนะครับ วิ่งในเมือง หรือนอกเมือง กดบ้าง ปล่อยบ้าง กดค้างงงง บ้าง

เข็มความร้อนก็ยังนิ่งสนิท อยู่ที่อุณหภูมิใช้งานเลยครับผม

เพราะฉะนั้น วางใจได้เลยครับ เรื่องความร้อน เกิดปัญหาน้อยมากๆๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้