เกียร์มีปัญหาคับเพื่อนๆช่วยหน่อยคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย PK4190, 26 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PK4190

PK4190 New Member Member

12
    0
    0
    เมื่อเช้านี้ขับรถมาทำงานที่อนุสาวรีชัยพอเข้าวงเวียนผมใช้เกียร์3 พอมีจังหวะแซงผมตบเกียร์ไปเกียร์2กดไปประมาณแค่1/2วิเองก็ตบกลับที่เกียร์ว่างเพราะติดไฟแดง แต่พอไฟเขียวจะออกตัวก็เข้าไม่ได้เลย ผมจึงดับเครื่องแล้วติดใหม่ก็ยังเข้าเกียร์ไม่ได้ ผมเริ่มโมโหใช่กำลังขืนเข้าเกียร์ถอยค่อนข้างแรงครังนี้เข้าได้ แต่รถกะตุกแล้วก็ดับไป พอติดเครื่องใหม่ก็ไปได้แต่จะตำลง ตอนนี้รถจอดที่ ร.พ.ราชวิถี ยังไม่รู้เกียร์จะผังป่าวแล้วตอนเย็นจะกลับได้ป่าว รถผมเครืองD15B เกียร์ M/T คับ

2. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    up........................................

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ดับเครื่องแล้วเกียร์เข้าได้ปกติหรือเปล่าครับ ถ้าปกติ ก็เล็งไปที่ระบบคลัชท์ เช็คปั๊มคลัชท์บน-ล่าง ถ้าปกติดี ต้องยกคลัชท์ลงมาดูแล้วละครับว่าอะไรเสียหายบ้าง

แต่ถ้าดับเครื่องแล้วเกียร์ยังเข้าไม่ได้ หรือติดขัด ลองเช็ค ลิงค์เกียร์ดูก่อน ว่าหลวม หรือหลุดตรงไหน ถ้ายังดีอยู่ต้องรื้อเกียร์ครับ ...

4. เช็คก่อนตามข้างบนเลยครับ

ถ้าไม่ใช่พวกระบบคลัทช์ อาจจะซินโครเมทเกียร์พังครับ

5. Spoon Zaa

Spoon Zaa New Member Member

73
    0
    0
    ครัชครับ

6. PK4190

PK4190 New Member Member

12
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนที่ช่วยตอบครับ

7. PromoDrag

PromoDrag New Member Member

97
    20
    0
    ปรกติเกียร์D15Bเกียร์โคตรอึดเลย ขับให้พังนี่เก่งมากเลยนะเนี่ยะ แต่อันนี้น่าจะเป็นที่คลัชเหมือกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้