คอนโซลหน้าแตก

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย tommy123, 18 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tommy123

tommy123 New Member Member

24
    0
    0
    ใครพอจะทราบแหล่งขายอะไหล่พวกแผงคอนโซลหรือร้านรับซ่อม

แผงคอนโซลภายในรถบางไหมครับ พอดีแผงคอนโซลมันแตกหลายจุดเลย

2. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    คอนโซลผมก็ซ่อมมาเหมือนกัน แต่ตอนซื้อรถมา ที่ร้านเค้าเอาไปทำให้ ทำที่ร้านทำเบาะรถยนต์
    เค้าหุ้มหนังให้ใหม่หมดเลย ก็สวยดีเลือกสีได้ด้วย ลองถามร้านเบาะดูครับ ผมก็ไม่ทราบราคาเหมือนกัน
    :)

3. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ใช่ตรงพวงมาลัยรถป่าวครับ ของผมก็เยินแล้ว เอาไปทำให่ที่ร้านรับทำเบาะหรือครับ ราคาแพงมั้ยครับ ว่าจะไปทำ อิอิ เสียตังอีกแล้วตู

4. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ลองโทรหาน้องเป้ ดูสิ

5. ekk@5852

525
    0
    0
    หุ้มหนังตรงพวงมาลัยก็ได้ คอนโซลหน้า - หลังก็หุ้มได้ ราคาลองถามร้านเบาะใกล้ๆบ้านดูครับ

6. ของผมก็แแตกเหมือนกัน หุ้มที่ร้านไหน ครับ

7. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ผมก็แตกครับ หาข้อมูลอยู่เหมือนกัน จะหุ้มหนังหรือ เปลี่ยน ดี

8. khem

khem New Member Member

14
    0
    0
    เคยถามตอนงานมอเตอร์โชว์ ไบเทคบางนาเมื่อต้นปี
    คอนโซลหน้า แผงหลัง แผงข้าง เบาะคู่หน้า-หลัง พร้อมเสริมส่วนที่ฟองน้ำฉีก หนังเทียม 8,000
    แท้ (หรือเปล่า) 12,000 จำชื่อร้านไม่ได้แต่อยู่แถวแยกเทพารักษ์ สมุทรปราการ

9. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
  10. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    ผมใช้วิธีเชื่อมเอา โดยจะใช้กาวช้าง ติดส่วนที่แตกให้ติดกันก่อน จากนั้นจะหาเศษพลาสติกที่เป็นวัสดุชนิดเดียวกันมาเชื่อมติดในส่วนที่แตกเพื่อเพิ่มความแข็งแรง (การเชื่อมก็ใช้หัวแร้ง ละลายพลาสติกให้ติดกัน) ส่วนรอยต่อถ้าไม่อยากให้เห็นรอยก็ใช้วิธิโป้วสี แล้วขัดเรียบ ถ้าสามารถเลือกวัสดุโป้วที่มีสีใกล้เคียงกับคอนโซลเรา (ก็อาจไม่ต้องทำสี) ชิ้นที่เป็นสีอ่อน ผมเลือกใช้ซีเมนส์เหล็กเพราะสีใกล้เคียงกันพอกาวแห้ง ก็ขัดเรียบ ก็ดูไม่น่าเกลียดแล้ว ส่วนสีดำ อาจใช้วิธีเดียวกัน จากนั้นก็แต้มสีดำในส่วนที่โป้ว ลองดูครับเป็นอีกวิธีหนึ่งสำหรับการแก้ปัญหาแบบง่ายๆและทำได้เอง

11. ekk@5852

525
    0
    0
    มีรูปตัวอย่างที่ทำแล้วให้ดูมั้ยอ่ะคับ จะได้ดูเป็นแนวทางประกอบ...

12. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    ไม่มีรูปให้ดู ทำมานานพอควรล่ะ พอดีตอนนั้นหาอะไหล่ไม่ได้เลยลองทำดู (ตอนทำก็ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้) แต่ทำไม่ยาก ลองซ้อมเชื่อมพลาสติกกับเศษพลาสติกข้างนอกดูก่อนก็ได้ พอแน่ใจว่าทำได้จึงลองทำกับของจริง นอกจากนี้ผมยังเห็นมีคนอื่นใช้วิธีเอาซีเมนส์เหล็กหรือใช้กาวร้อนยึดเอาเลยก็มี โดยยึดด้านใน ด้านนอกก็ใช้วิธีขัดเรียบเอาเหมือนกัน
    ปล.ต้องขอโทษที่มาตอบช้า พอดีระยะนี้ไม่ค่อยได้เข้า Net งานยุ่งมากๆๆๆ

13. tommy123

tommy123 New Member Member

24
    0
    0
    ไปทำมาแล้วให้ช่างร้านเบาะหุ้มใหม่

หุ้มหนังสีดำอย่างเนียนเลย แต่คอนโซล

ของผมมันแตกเยอะโดยเฉพาะจุดยึดต่างๆ

เวลาประกอบเข้าไปมันก็เลยไม่ค่อยจะเรียบสนิท

ซักเท่าไหร่ แต่ก็โอเคครับสวยกว่าเดิมเยอะเลย

หมดไป 1,500 บาทครับ

14. ekk@5852

525
    0
    0
    เห็นม้า.. แจ่มเลย ของผมใช้สีทูโทนเลย ใช้สีดำด้านบน ด้านช่องแอร์ใช้สีเทา แจ่มคับ
    เดี๋ยวว่าจะเอาพวงมาลัยไปหุ้มอีก มันเป็นขุยแล้ว ดำติดมือเลย 555...
    :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้