รถวางเครื่องถ้าเติมแกสโซฮอล95จะมีปัญหามั๊ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย เสงี่ยม, 25 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือจะเอาเซฟิโร่ไปวางเครื่อง (ยังเลือกไม่ถูกว่า 1เจโบหรือ อาร์บี20โบดี) กลัวว่าจะต้องเติมแต่95ซึ่งแพงมากๆขณะนี้ อยากทราบว่าถ้าเติมแกสโซฮอลจะมีปัญหามั๊ยครับ??

1. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ใช้ได้ครับไม่มีปัญหาครับ ผมก็ใช้เหมือนกัน

2. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    แก๊สโซฮอลล์ใช้ได้ครับ กลัวก็แต่เครื่องที่มันหายากยิ่งกว่าสาวๆแถวเอกมัยนี่สิ เอิ๊กๆๆๆๆ

3. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ตามนั้นครับ

4. impolite

impolite New Member Member

39
    2
    0
    ไม่มี 95 ก็เติม 91 เลยคับ
    โซฮอลล์ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปแตะ
    เด่วท่อยางต่างๆ กับพวกปั๊มติ๊กไปหมด
    ลองดูคับ

5. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ของผมก้อ เจโบคับ เติมแก็สโซฮอล95 มาปีกว่าแล้วคับไม่มีปัญหาเลยคับ
    มีแต่น้ำมันมันหมดเร็วไปหน่อย

6. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

7. art

art New Member Member

97
    0
    0
    เออ...จิงว่ะเต้ :D

8. ตอนวางเครื่องพวกท่อยางน้ำมันทั้งหลายเปลี่ยนใหม่ซะ ก็ไม่มีปัญหาแล้วล่ะ

9. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ ถามต่อเลยนะครับ

แล้วกรณี รถมีแคมสูง หัวเทียนเบอร์ยักษ์
    คุมด้วยกล่อง Stand Alone เติมโซฮอล์แล้วจะเกิดปัญหามั๊ย ?

10. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เติมโล้ด.......ใช้ได้คับ

ของผม 1JZ - GTE ก็ใช้ แก๊สโซฮอล 95 เหมือนกัน

11. oadvoven

oadvoven New Member Member

15
    2
    0
    ของผมก็เติมมา ปีครึ่งละ ไม่มีปันหาครับ ไม่เขก ไม่สะดุด

12. ถ้าให้ดีก็จูนกล่องด้วยนะครับ สำหรับแก๊สโซฮอล95

13. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    ของผม CA18 DET เพิ่งเปลี่ยนมาเติม โซฮอล95

ตอนนี้ไม่มีปัญหาไร แต่อนาคต.. ไม่รู้ !

14. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0

ไม่เห็นมีใครตอบผมเลย . .

15. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    แต่ถ้าเป็นไปได้ เติม 95 ดีกว่าครับ ผมระยะยาวต่างกันแน่นอน

16. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เจโบ เติมโซฮฮล 95 เหมือนกัน

SR20 โบด้วย

17. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    rb 20 ผมไม่เคยซดโซฮอลเลยหงะ 95 ไม่มี ก้อจำใจเติม 91 -*-

18. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    จูนใหม่ก็จะไม่เจอปัญหาครับ รถอิมเพื่อนผมโมเยอะตอนนี้เก็บโซฮออล์แล้วก็วิ่งดีครับเกือบ400ตัว
    ปัญหามันน่ากัดท่อยางมากกว่าอ่ะครับ+หมดเร็วกว่า 95 มากมาย:mad::mad::mad:

19. nott_za

nott_za New Member Member

122
    3
    0
    ขอถามด้วยคนครับ.....

3sgte......ใน mr2 นี่จะเติมได้มั๊ยครับ.......

เห็นบางคนบอกเติมได้ บางคนบอกเติมไม่ได้

20. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาใช้โซฮอล์ 95 ครับ เครื่อง 4g63t
    เรื่องสะดุดนั้น ไม่มีครับ วิ่งดีเหมือนเดิม
    กลัวแต่ระยะยาวเท่านั้นแหละ ไม่รู้ว่าพวกท่อยาง ซีลยาง ปั๊มติ๊ก มันจะไปเมื่อไหร่
    ไว้ค่อยรอเปลี่ยนทีเดียวตอนนั้นเลย

21. 2J N/A VVT-i รถพ่อ โซฮอล95 ไม่มีปัญหาครับ

22. ออกเทนเท่าต่างกันตรงค่าพลังงานความร้อน ถ้าแบบนี้ไม่น่าเป็นสาเหตุของอาการสะดุด เขกพวกนี้
    ถ้ามีอาการส่วนใหญ่เป็นเพราะชิ้นส่วนประกอบอื่นๆพวกยาง ปั๊มติ๊ก ซีลทั้งหลายมากกว่า (ของพวกนี้อายุก็พอสมควรแล้วนะ)

ปล.รถผมใช้โซฮอลล์วิ่งกว่าเบนซิน(นิดนึง)เฉยเลย สงสัยทำรอมถูกชะตากับโซฮอลล์555 แต่มันก็หมดเร็วอีกอ่ะ

23. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    จุดเผาไหม้สมบูรณ์ของน้ำมันเบนซิลที่เรารู้กันค่าจะอยู่ที่ A/F 14.7 แต่ถ้าเป็นแก๊ซโซฮอล ต้องเเป็น 12.1 อะไรประมาณนั้น ที่หลายๆ คนบอกว่ามันหมดเร็วไม่ใช้เพราะมันระเหยเร็วกว่า แต่เป็นเพราะแก๊สโซฮอลเวลาเผาไหม้มันมี Oxegen ออกมามากกว่าเบนซิล เวลาที่ sensor มันอ่านค่าได้ ECU มันประมวณผลออกมาว่าน้ำมันบางกว่าตามที่ตั้งค่าไว้ที่ ECU มันก็เลยสั่งจ่ายเพิ่มเข้าไปๆอีก มันก็เลยกินมากกว่าเบนซิลธรรมดา แต่ยังไงผมก็ชอบ 95 มากกว่าโซฮอล

24. bracketia

bracketia New Member Privilege

30
    0
    0

ถ้ามีกล่อง Stand alone หรืออย่างน้อย emange ก็จูนใหม่ให้เข้ากับโซออลได้ครับ

ผมใช้ Stand alone อยู่ ก็ใช้โซฮอล 95 อยู่ ถึงตอนนี้ ผ่านมา 2-3 เดือน ก็ปกติ

น่าจะออกแนว เพิ่มน้ำมันนิด ลดไฟหน่อย เพราะน้ำมันบางกว่าเดิมเเน่ ๆ

โชคดีครับ

25. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    วันนี้เพิ่งงานเข้าครับ ท่อยางฝั่งแรงดันบวมเละเลยครับ งงอ่ะ ทั้งๆที่เพิ่งเปลี่ยนมา แล้วก็งงอีก ที่ว่า แต่ก่อนใช้มาเป็นปีๆ ไม่เคยเป็น แล้วก็เปลี่ยนไปใช้95ปกติ อาทิตย์ก่อน95ที่อุบลไม่มีขาย เลยกดโซฮอลซะ เละเลยครับ งงมาก ทุกทีไม่เป็นไร คราวนี้เจ๊งได้ไงหว่า

26. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    งั้นรถบ้านอย่างผมก็ซวยไป

กล่องก็กล่องจากโรงงาน

จะซื้อกล่อง stand alone

แต่ละตัวก็คงจะแพงกว่าราคารถทั้งคัน

ใช้แก๊ซโซฮอลก็เปลืองมากมาย

ท่อไอเสียก็เสียงดังขึ้น

ดังขึ้นแบบเสียงทุเรศด้วย

27. SpeculatoR

SpeculatoR New Member Member

23
    0
    0
    แล้วรถที่จูนกล่องกับโซฮอลแล้ว ถ้ากลับไปเติมเบนซิน 95 สลับบ้าง เวลาซัดรถใช้ 95 จะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ

28. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    วันนี้เอา200 ไปใช่ไม่มี95เติมเลย เติมโซออล95 ก็ใช่ได้กดได้ด้วย ไม่มีปัญหาอะไร

29. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ใช้งาน+กดเล่นบ้าง แต่ไม่เคยแช่ยาวๆ ยังไม่มีปัญหาครับ ( กล่องรอมแต่ง ไม่ใช่เรียลไทม์ )

VTEC 8000rpm + -

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้