ขอคำแนะนำตั้งสายคิกดาวกับสายคันเร่งหน่อยคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย SORAWIT, 3 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    เครื่องD15Bคับ ตอนนี้สายสายคันเร่งอยู่ที่ตำแหน่งร่องที่ไม่มีเกลียวครับ สายจะหย่อนเล็กน้อย ไม่รู้ตึงไปป่าว ส่วนสายคิกดาวเวลาลดความเร็วเกียร์ลดลงช้า เวลาเร่งเหมือนเกียร์เปลี่ยนเร็วคับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ต้องตั้งให้ตึงพอดีๆครับ ถ้าต้องการเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูงหน่อย ก็ตั้งให้ตึงเล็กน้อยครับ

3. ถ้าจะให้เกียร์เปลี่ยนช้า ต้องตั้งสายคิ๊กดาวน์ให้หย่อนไม่ใช่เหรอครับ
    ถ้าตั้งตึงไปมันจะเปลี่ยนเร็ว แล้วก็ตอนเปลี่ยนจะกระตุกแรง

ส่วนสายคันเร่ง ตั้งให้มีระยะฟรีนิดนึงก็ดี

4. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    เห็นด้วยกับเหลืองคาร์บูนะ เพราะผมเคยตั้งตึง เครื่องดึงฉิบห... เกียร์เปลี่ยนเร็วและก้อกระตุกครับ ส่วนคันเร่งไม่เเน่ใจให้ระยะฟรีนิดนึงเนี่ยเป็นงัย เพราะช่วงสายที่มีมาร์คอยู่ตรงส่วนที่ไม่มีเกลียว คือตอนนี้น๊อตตัวแรกอยู่ตรงร่องไม่มีเกลียวส่วนตัวน็อตตัวหลังขันเข้าไปล๊อคสายเกือบจะตึงครับ เวลาขับคันเร่งจะแข็งนิดนึง

5. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ขออภัยครับ ผิดพลาดไปหน่อย คือถ้าตั้งตึงมันจะ kickdown เร็ว แต่เกียร์มันจะเปลี่ยนที่รอบต่ำกว่าตั้งหย่อน แต่ก็ไม่ควรตั้งให้ต่างจากตำแหน่งกลางมากครับ เพราะเกียร์มันจะทำงานเพี้ยน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้