สงสัยเกี่ยวกับ Spec. การขันน๊อตครับ...

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Tee3D-Standard, 25 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tee3D-Standard

Tee3D-Standard New Member Member

340
    5
    0
    ช่วงหลังๆ มานี้ผมได้มีโอกาสใช้บริการตามอู่รถบ้าง เพื่อนๆ พี่ๆ บ้าง ได้สังเกตุเห็นว่ามีการใช้บล๊อกที่เป็นกลไกข้างใน วัดปอด์นความแน่นในการขันน๊อตครับ...

เลยสงสัยว่า สเปกว่าตรงไหนขันกี่ปอด์น.... เค้าเอามาจากไหนกันครับ.... แล้วอย่างเราๆ ควรรู้ตัวไหนบ้างครับ... อยากรู้.....

ขอบคุณครับ....

2. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ที่ใช้ประแจปอนด์ส่วนมากเป็นน็อตตัวหลักๆครับ (จริงๆแล้วในmanual มันมีแรงขันบอกทุกตัวเลยนะ)
    เช่นพวก น็อตยึดฝากับเสื้อ,ประกับข้อเหวี่ยง,ก้าน,ฟลายวิล ....

3. ongrps

ongrps New Member Member

108
    2
    0
    ถ้าขันน็อตล้อรถ(แข่ง) ของผมขันประมาณ 90 ปอนด์ครับ

ปล.น็อตเหล็กธรรมดาครับ

4. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    บอกก่อนว่ากุญแจขันปอนด์แต่ละยี่ห้อหรือรุ่นอาจมีค่าไม่เท่ากันนะ
    ยกตัวอย่าง.........บางรุ่นขันไป40ปอนด์แล้วเอาอีกคนละรุ่นมาขันอาจจะ60ปอนด์หรือ55ปอนด์ครับ

5. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    รถแต่ละรุ่นจะมีdata ของมันอยู่ครับ น็อตทุกตัวของรถจะมีค่าแรงขันที่โรงงานระบุไว้ครับ

6. ไอ้ลูกชิ้น

ไอ้ลูกชิ้น New Member Member

35
    0
    0
    ก็เอาง่ายๆเลยแบบว่า น็อตแต่ละตัวจะสามารถรับแรงได้ต่างกันมันก็มี spec ตามddta ในคู่มือ ก็ประแจปอน มันก็มีที่ให้เราปรับแรงอยู่แล้ว ตามที่ตั้งก็ไขไปพอถังแรงตึงที่กำหนดประแจมันก็จะดังแก็ก มันก็เหมือนขันแบบฟรีทิ้งแล้วหละ เอาเปงว่าตั้งเท่าไรแล้วประแจดังตอนไหนก็หยุดขันแค่นั้น

7. Tee3D-Standard

Tee3D-Standard New Member Member

340
    5
    0
    ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำเลยครับ เท่าที่อ่านสรุปว่าต้องเปิดคู่มือดู มันคือคู่มืออันไหนครับ ผมไม่เคยเห็นว่ามีข้อมูลตัวนี้เลยครับ....

รบกวนแนะนำด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้