กระจกเป็นรอย

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย ĒҗŽā, 18 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ĒҗŽā

ĒҗŽā New Member Member

7
    0
    0
    กระจกเป็นรอยที่ปัดนำฝนมีวิธีขจัดรอยหรือปล่าวครับ

2. อยากรู้เหมือนกันครับ

3. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    อัพๆ อยากด้วยครับ

4. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    อัพๆๆๆอยากรู้ด้วยคาบบ

5. mukogetulater

mukogetulater New Member Member

124
    2
    0
    อยากรู้ด้วย

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    upๆๆๆๆ

7. OutLine NO.006

OutLine NO.006 New Member Member

16
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันคับ

8. ShadowAAA

ShadowAAA New Member Member

9
    0
    0
    เปลี่ยนกระจกใหม่ครับ ลอยหายแน่นอน

9. ShadowAAA

ShadowAAA New Member Member

9
    0
    0
    ตกภาษาไทยอีกแว้ววว รอยๆๆๆๆๆ

10. photokid

photokid New Member Member

26
    0
    0
    น่านดิ....เหมือนกัลล์...อยากรู้ด้วยครับ

11. AoF AE110

AoF AE110 New Member Member

4
    0
    0
    ผมก็มะค่อยแน่ใจนะ แต่ว่าผมใช้น้ำมันสนขัดกระจก เวลาที่เราเอาสติ๊กเกอร์ออกอะ ก็เห็นว่ากระจกมันใสเลยนะ ยังไงก็ซื้อมาลองขัดดูก่อนก็ได้ ขวดนึงไม่แพง ไม่ถึง 50 บาท ^^

12. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    เป็นรอยนิดหน่อยเวลาไปทำที่ร้านเค้าใช้ผงอะไรไม่รู้ขัด ...

เป็นเยอะก็ต้องเปลี่ยนเอา

13. Shinkanzen 03

Shinkanzen 03 New Member Member

25
    1
    0
    อยากรู้ ด้วย คน คร้าบ

14. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    ถ้าเป็นรอยจากการเสียดสีแล้ว ทำให้หายไม่ได้ครับ เพราะว่าเนื้อกระจำมันหายไป คือเป็นรอยขีดข่วน ไม่ใช้เป็นรอยจากสิ่งสกปรกที่มาติดอยู่ ถ้าเป็นรอยจากสิ่งสกปรกมาติดอยู่ก็ทำความสะอาดออกได้ แต่รอยจากการเสียดสีนั้นเนื้อของกระจกส่วนที่หายไปมันไม่สามารถที่จะเติมให้เต็มได้ แต่ถ้าเป็นน้อยมาก ๆ ก็จะมีผงขัดซึ่งมีราคาแพง เพราะจะเป็นผงที่ทำมาจากกากเพรช สามารถกัดผิดกระจกให้สีกออกไป ( กินเนื้อกะจกให้บางลงจนหลุ่มของรอยที่เกิดขึ้นนั้นหายไป ) แต่ก็ขัดกันหน้าตั้งเกมือนกันครับเพราะว่ามันแข็งมาก

ถ้ายกตัวอย่างให้เข้าใจได้ง้ายก็คือ เปลียบเหมือนกับถ้าสีรถของเราเกิดไปโดนยางมตอยข่วนเป็นรอย รอยที่เกิดจากยางมะตอยนั้นเราเอาน้ำมันสนมาเช็ดออกได้เพราะว่ายางมะตอยจะหลุดออกจากสีรถ แต่ถ้าสีรถไปโดนขูดมา คือสีรถส่วนที่เป็นรอยนั้นมันเกิดจาก การที่เนื้อสีมันแหว่งไป เราต้องใช้น้ำยาขัดสีมาขัดให้เนื้อสีบริเวณข้าง ๆนั้นสึกออกไปจนถึงความลึกของรอยที่โดนขูด แล้วจึงขัดเงาอีกที แต่ถ้าโดนลึกมาก ก็ต้องทำสีใหม่ครับ :D :D :D โม้มามาก ถ้าพิมผิดขอโทษนะครับ อ่อนถาษาไทย

15. ĒҗŽā

ĒҗŽā New Member Member

7
    0
    0
    :) ขอบคุณครับ

16. gossa

gossa New Member Member

120
    16
    0
    แล้วผงที่ไว้ขัดนี่ซื้อได้ที่ไหนครับแล้วเขาเรียกว่าอะไรครับแล้วราคาประมาณกี่บาทครับ

17. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    ผงขัดที่ว่านี้ จะมีขายหรือไม่ผมไม่เคยซื้อนะครับ แต่ที่แน่ ๆ ก็คือ ร้านทำกระจกใหญ่ ๆ มักจะมี ( ร้านใหย่ ๆนะ ) แล้วบางทีจะเป็น ผ้าขัดครับ ไม่ใช้เป็นผงขัด คือเป็นผ้าขัดกลม ๆ ต้องนำมาติดกับเครื่องขัดอีกที นึกออกมั้ยครับ เหมือนเครื่องขัดสีรถ จะมีแปรงขัดเป็นผ้า แล้วเวลาใช้ไป มันก็จะหมดไปเช่นกันครับ ใช้ไปนาน ๆ ก็ต้องเปลี่ยนผ้าขัดใหม่ด้วย เพราะว่า มันจะหมดไป

18. JOOK_CORSA

JOOK_CORSA New Member Member

257
    0
    0
    .................

19. mac77

mac77 New Member Member

8
    0
    0
    ถ้าเป็นรอยไม่เยอะ หรือ ไม่ลึก ขัดได้ครับ แต่ ถ้ารอยลึกๆๆมันจะทำให้กระจกบางนะครับ ระวังกันด้วย

20. Suntipop

Suntipop New Member Moderator

509
    11
    0
    เคยใช้ผมขัดสีของ อีเกิ้ล 1 ขัดพวกคราบน้ำที่ฝังอยู่ได้เหมือนกัน
    แต่รอยที่ปัดน้ำฝนอันนี้มะได้อ่ะ

21. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    กระจกผมก็รอยเยอะ (มากๆ) แต่ก็ไม่กล้าไปขัด เพราะเกรงว่ากระจกจะบาง ....

22. Palmmy_cm

Palmmy_cm New Member Member

122
    4
    0
    ของผมเป็นเยอะ ต้องเปลี่ยนใหม่only

23. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    อัพๆๆๆ อยากรู้อยากรู้

24. Lovkuz

Lovkuz New Member Member

7
    0
    0
    เปนรอยเหมือนกัน

25. <--SkylineGTR-->

<--SkylineGTR--> New Member Lady Member

84
    3
    0
    ดีนะ เป็นรอยนิดหน่อย ไม่งั้นรถก็หายหล่อเลย

26. ผมเคยเห็นน้ำยา กับตัวฟองน้ำไว้ขัดรอยบนกระจกโดยเฉพาะเลย ที่ร้านไดโซะ ตามห้างสรรพสินค้าครับ
    ( ร้านที่ของทุกอย่าง 60 บาทน่ะครับ ) เป็นของจากญี่ปุ่น ก็ไม่รู้ได้ผลหรือเปล่า ลองเอามาใช้ดูละกัน
    ผมไปเจอที่จัสโก้รัชดา ไม่รู้มีสาขาที่ไหนอีก

27. classical

classical New Member Member

18
    1
    0
    ถ้าไปขัดกระจกลบรอยที่ร้าน

เคยทราบราคามา แพงมากกกกกกกกกกก

เพิ่มตังอีกนิสสส เปลี่ยนกระจกบานหน้าใหม่ ได้ทั้งบานเลยครับ

28. jeedjaab

jeedjaab New Member Member

144
    0
    0
    แล้วถ้า....กระจกมีรอยร้าวอ่ะคับ

จะซ่อมได้มั้ย

เห็นบางร้านโฆษณาว่า....มีน้ำยาอัด...ไม่ต้องเปลี่ยน

จริงป่าวครับ

29. balloon_2004

balloon_2004 New Member Member

5
    0
    0
    ทราบว่าแถวๆรามอินทราก็มีร้านขัดนะครับราคาก็น่าจะประมาณ1000 บาท แต่ไม่ทราบซอยต้องถามลุงก่อนนะเพราะว่าลุงไปขัดมา ก็โอเคเหมือนใหม่

30. << PeTcHy Green Projek >>

<< PeTcHy Green Projek >> New Member Member

455
    4
    0
    เคยเห็นที่ลานจอดรถในร่ม แม๊คโค พระราม3 เค้ารับลบรอยที่กระจกอ่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้