อาการลูกปืนล้อเสียมีอาการเป็นไงหรอครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 3sgte, 24 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ผมมีควมรู้สึกว่า ลูกปืนล้อหน้าขวารถผมมันน่าจะเเตกอะ เพราะช่วงล่างผมเกือบ
    ทุกตัวผมเปลี่ยนหมดเเล้วเหลือเเต่ลูกปืนล้อครับ ผมเอารถขึ้นเเม่เเรงเเล้วโยกดู
    รู้สึกว่าวันหลวมๆ อะ เวลาวิ่งนะ จะดังเสียงกุกๆๆๆๆ ทางด้านหน้าขว่าไม่ทราบว่า
    มันเป็นที่ลูกปืน เป่า เเละราคาเท่าไรหรอ
    รถผม HONDA EG 3 DOOR

2. Bianconeri

Bianconeri New Member Member

9
    0
    0
    ลองขึ้นแม่แรงแล้วเอามือหมุนล้อดูสิครับ ถ้ามีเสียงดังตามความเร็ว พอจะหยุดก็เบาลง ก็นั่นแหละครับ ลูกปืนล้อเสีย

3. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ลูกปืนล้อ เสียงจะไม่ดัง กุก ๆ ๆ ๆ นะคับ

ถ้าลูกปืนล้อเสียจะเป็นอย่างที่ k. Bianconeri บอกอ่ะคับ

4. เสียงดังกุกๆ เป็นได้หลายสาเหตุครับ อาจจะเป็นที่ลูกหมากแขนแร็ค บูทปีกนก หัวโช้ค หรือลูกปืนล้อแตกมากๆ จนโยกล้อได้ (มือจับโยกที่ 6 และ 12 นาฬิกา) แล้วมันดังเวลาเจอทางไม่เรียบรึเปล่า รึว่าดังตลอดเวลาที่วิ่ง

อาการเพิ่มเติมลูกปืนล้อแตก คือ มีเสียงดังเวลาวิ่ง ยิ่งเร็ว ยิ่งดัง เสียงเหมือนรถ big foot ที่ใส่ยางใหญ่ๆ วิ่งน่ะครับ หรืออาจจะดังเฉพาะตอนเลี้ยวโค้งก็เป็นได้ ถ้ามันแตกแบบตบข้าง ครับ

ขอให้หาเจอไวๆ นะครับ

5. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    ของผมเวลาเข้าโค้งมันจะรู้สึกสะท้านตามความเร็วอ่ะครับ

6. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ง่ายๆ ขึ้น แม่แรง ให้ล้อ ลอย แล้วเอามือหมุนล้อ แล้วเอาอีกมือจับที่ โช๊ค

ถ้า รู้สึกสะท้านมาที่มือข้างที่จับโช๊ค ก้อแสดงว่าลูกปืนเสียครับ :D:D:D:D

7. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    วิธีตรวจเช็คอาการชำรุดของลุกปืนล้อเบื่องต้น

1.ให้ยกล้อข้างที่สงสัยลอยจากพื่นแล้วหมุนล้อต้องไม่ มีเสียงดังผิดปกติ
    2.ใช้มือโยกหรือขยับล้อในแนวตั้งจะต้องไม่มีอาการหลวมคอน

8. 3sgte

464
    26
    0
    เเล้วราคาอยู่ที่เท่าไรหรอครับ

9. ที่เปลี่ยนๆ กันก็ประมาณพันกว่าบาท รวมค่าแรง

แล้วแต่คุณภาพของลูกปืนที่ซื้อใหม่ด้วยครับ ถ้าของแท้ก็แพงหน่อย อาจจะ 2-3 พัน ถ้าของเทียบ ของเทียม ก็ย่อมลงมา

10. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    เวลาวิ่งจะมีเสียง วงๆๆๆๆ และยิ่งวิ่งในซอยแคบๆยิ่งได้ยินชัดเลย

11. 3sgte

464
    26
    0
    งั้น ไม่ใช่ละ ผมว่าน่าจะเป็นที่ ลูกหมากเเล็ก เเล้ว เพราะ ผมจับโยก ซ้าย ขวา มันดังกึกๆๆๆ

12. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    อยากรู้ว่าเป็นยังไง ให้ลองนั่งแทกซี่เก่าๆ ดูครับ จะได้ยินเสียงดังมาจากล้อนั้นเลย
    จะดัง วูๆๆๆ เป็นจังหวะครับ เป็นเสียงที่รำคาญหูมากๆ ครับ ดังตามความเร็วรถด้วย
    เสียงที่คุณว่า ลองดูพวก ลูกหมากคันชัก ไม้ตีกลอง ว่าหลวมไหม

13. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เช็คลูกหมากแร็คดูแหละครับ

ผมว่าใช่ตัวนั้นนะครับ

เพราะตอนล้อมันเลี้ยวซ้าย - ขวา

แขนแร็คมันก็เคลื่อนที่ตาม

14. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ผมเคยเป็นอย่างคุณแหละ
    ตอนแรกนึกว่ายางเพราะใส่ยางเปอเซนต์(แต่ยางก็ดังด้วยแหละ อิอิ)
    ที่ไหนได้โดนลูกปืนไปครับ 1300 มั้งนะ(EG4D)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้