ใครรู้เรื่องติด sunroof or moonroof ผิดกฏหมายหรือป่าว

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ninekeng, 23 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ถ้ารถเราไปติด sunroof หรือ moonroof แบบเจาะเองหรือว่าตรงรุ่นก็แล้วแต่ อยากทราบว่าผิดกฏหมายไหมครับ จะมีผลอย่างไรบ้างเวลาโอน ตรวจสภาพ หรือว่าทำธุรกรรมเกี่ยวกับรถอ่ะครับ ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

2. GuideEs

GuideEs New Member Member

296
    40
    0
    ถามทำไมหรอ......หุหุ

3. Alert

Alert New Member Member

264
    37
    0
    ทำไปแล้วถามทำไม

4. ninekeng

897
    70
    0
    โถ เพ่ๆนึกว่าจะมีคำตอบดีๆให้ซะอีก ทำไปแล้วก็อยากรู้บ้าง ไม่ได้หรือไง

5. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    จะให้ถูกต้องก้อควรเเจ้งทางขนส่งให้บันทึกหลังเล่มน่ะครับ

เพียงแต่ผมไม่แน่จัยว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง

6. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    พี่เก่งจะซุ่มเหรอ พี่เอกทำรั่วซะแล้ว อิอิ

7. DumDum

DumDum New Member Member

132
    1
    0
    ต้องให้วิศวกรที่มีใบ กว เซ็นกำกับในใบแจ้ง จริงๆ ไปแปลงอะไรในรถก็ต้องมีวิศวกรเซ็นทั้งนั้นเช่น ไปเจาะรูดุมเป็น 5 รู ก็ต้องทำ แต่มันดูไม่ค่อยรู้เลยไม่ค่อยทำกัน

8. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ผมว่าอย่าใส่เลยครับเดี๋ยวผิด...ระเบียบที่หล่อกว่ารถคนอื่น:D

9. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    หล่ออีก 1 แล้ว อิอิ

10. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    ลองดูครับ

1.ถ้ากระจกที่เป็น Sunroof หรือ Moonroof เป็นกระจกนิรภัยตามที่กระทรวงการขนส่งทางบกให้ความเห็นชอบ
    2.กรณีเปลี่ยนทั้งหลังคาแล้วทำสีตรงกะที่สีเดิมที่จดไว้ในสมุดคู่มือจดทะเบียนรถ
    3.กรณีเปลี่ยนทั้งหลังคาแล้วความสูงไม่เกิน 3.2 เมตร

ทั้ง 3 ข้อดังกล่าวข้างต้น ไม่เข้าข่ายเป็นความผิดตาม พรบ.การขนส่งทางบก พ.ศ.2522
    มาตรา 78 ห้ามมิให้มีการแก้ไขเพิ่มเติมหรือเปลี่ยนแปลงสภาพเครื่องอุปกรณ์หรือส่วนควบของรถ
    ให้ผิดแผกแตกต่างในสาระสำคัญตามที่กำหนดในกฎกระทรวง เว้นแต่จะได้รับอนุญาตเป็นหนังสือ
    จากนายทะเบียน

11. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ผ ม ก็ ไ ม่ เ ห็ น ใ ค ร เ ข า ไ ป แ จ้ ง นิ คั บ ก็ ไ ม่ เ ห็ น ผิ ด อ่ ะ ไ ร เ ล ย เ ว ล า

ข า ย ร ถ ก็ ข า ย ไ ด้ ป ก ติ นิ คั บ ผิ ด พ ล า ด ไ ง ข อ อ ภั ย ม า ณ ที่ นี้ ด้ ว ย คั บ

12. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

.:: ส เ ต ฟ า น ::. New Member Member

269
    41
    0
    ตามที่ผมเคยขอคำปรึกษาจากคุณ Berg_Tomaru และเขาก็ให้คำแนะนำดังนี้

"เอารถเข้าอู่ ใช้เวลาประมาณ 1 อาทิตย์ครับ ค่าทำรวมค่าสี ติดตั้ง ยางขอบกระจก เป็นเงิน 15xxx ถ้าจะหุ้มผ้าหลังคาก็อีก 3xxx
    เสร็จแล้ว ทางอู่จะถ่ายรูปขั้นตอนไว้ให้ เก็บรูปไว้แจ้งกับทางขนส่งครับ ตอนนี้ยังไม่ต้องแจ้งก็ได้ครับ ว่างๆค่อยไปแจ้ง"

ส่วนตัวผม ค่อนข้างมั่นใจว่า ถ้าตำรวจจะจับก็จับได้ ถ้าไม่แจ้งทางขนส่ง เพราะเหมือนกับดัดแปลงสภาพรถ แต่ไอ้หลังคาmoonroofนี่
    มันไม่ค่อยผิดสังเกตุจากรถเดิมซะเท่าไหร่ ที่ผ่านๆมาตำรวจก็ไม่ได้สนใจ เพราะรถก็ยังอยู่ในรูปทรงเดิม

ถ้าอยากจะมั่นใจจริงๆ ไม่โดนรบกวนจากตำรวจ แจ้งขนส่งไว้ก็ดีครับ สบายใจ :D
    ยินดีกับความหล่อที่เพิ่มขึ้นด้วยนะ ตาเก่ง

13. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    ขอบคุณครับพี่ก้อง ( แหะ แหะ พ้มก้อจะมั่วนิ่มอย่างเดียว) อย่างที่พี่ว่าอ่ะครับ พ้มว่าไปแจ้งก้อปลอดภัย สบายใจดีครับ

14. กะตั่ย

กะตั่ย New Member Lady Member

199
    25
    0
    1. ถ่ายรูปรถก่อนทำ , หลังทำ , ขั้นตอนทำ พร้อมเก็บรายละเอียดค่าใช้จ่ายในการทำ เพื่อยืนยันว่าเป็นรถคันเดียวกัน
    2. มีใบรับรองการทำจาก วิศวกร ทางอู่ที่ทำน่าจะหาให้ได้
    3. แจ้งเปลี่ยนสภาพรถกับการขนส่ง

หรือจะใช้วิธีเดียวกับผู้อาวุโสท่านหนึ่ง ตกลงกับผู้ซื้อต่อ ให้จัดการให้ทั้งหมด ในขั้นตอนโอน ซึ่งก็ต้องมีค่าน้ำร้อนน้ำชาให้กะขนส่ง อันนี้ก้อแล้วแต่ เส้นเล็ก เส้นใหญ่

15. WIT_ES MANIA

WIT_ES MANIA New Member Member

234
    19
    0
    ใช้มานานแล้วไม่เคยโดนซิวเลยนะครับ
    แต่อาจจะผิดตอนที่แดดส่องเข้ามาทำให้
    ทัศนวิสัยในการขับลดน้อยลงครับ....................555
    ปล.ลองปึกษาพี่นุ๊กดูครับเผื่อมีคำตอบดีๆ แต่ผมไม่เคยแจ้งเลย

16. ninekeng

897
    70
    0
    ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่ให้คำตอบนะครับ เท่าที่ผมรู้มา คือต้องหาวิศวกรเซ็นรับรองในการเปลี่ยนแปลงทุกส่วนของรถที่มีการทำให้เปลี่ยนไปจากเดิมทุกอย่างครับ อย่างครับ เช่น ดุมล้อที่เปลี่ยนไปจาก 4 รู ไปเป็น 5 รู การเปลี่ยนกระจกที่นำมาดัดแปลงใส่ หรือไม่มี มอก.หรือกระจกที่นำเข้ามาจากต่างประเทศ หรือการเจาะหลังคา เป็นต้นนะครับ (แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเรื่องการเปลี่ยนแม๊กที่ใส่กัน ก็น่าจะถือว่าเป็นการดัดแปลงเหมือนกัน แต่ไม่ได้มีการจับแต่อย่างใด...อืม...ก็ดีเหมือนกัน) ส่วนเรื่องการจับก็จะมีผลก็ต่อเมื่อมีการเปลี่ยน โอน เจ้าของ(ในกรณีที่ตรวจสภาพรถที่ขนส่งนะครับ)รถจะถูกยึดก่อน แล้วอายัดไว้ (ผมฟังพี่ที่เค้ารับซื้อรถเล่าให้ฟังมาอีกที) ถ้าจะให้ถูกต้องก็ต้องวิศวกรเซ็นต์อย่างที่บอกอ่ะครับ ยื่นเข้าขนส่งเพื่อให้ขนส่งลงรายละเอียดไว้หลังเล่มครับ ถูกผิดอย่างไรแนะนำด้วยครับ

17. aum_ES

aum_ES New Member Member

237
    10
    0
    EG มีรูฟประมาณ 80% แจ้งประมาณ 20% ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้