สำหรับคนที่สนใจเรื่อง DAMP ตัวถังคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย TFR-oldschool, 15 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    คือวันก่อน เข้าไปถามแผ่นแดมป์ สีดำๆอะคับเค้าบอกถ้าซื้อส่งจะถูกกว่า เลยจะถามว่ามีใครสนใจมั่งคับ แล้วรวมๆกันไปซื้อ ราคาส่ง เพราะปลีกแผ่นนึงก้อ 189 บาทสำหรับอย่างหนา ถ้าส่ง อยุ่ 165 บาท แต่ถ้าเยอะจริงๆอาจลดได้อีก เพราะผมยังไม่ได้ต่อเลย ใครสนใจลงชื่อไว้หรือไปด้วยกันก้อได้คับ

แผ่นที่ว่าเป็นเหมือนแผ่นที่ไว้ติดในฝากระโปรงนั่นแหละคับ หาคนไปด้วยไปช่วยขนซัก คน 2 คนก้อจะดีมากๆคับ 555 หรือไปกันเยอะๆก้อได้

2. Ping@club21

Ping@club21 New Member Member

1
    0
    0
    รถคันนึงถ้าจะเอาให้เนียนต้องใช้เยอะขนาดไหนอ่ะคับ
    ตกคันละกี่บาทคับ
    ถ้าไม่แพงมาก เดี๋ยวลงขันด้วย

แล้วที่บอกว่าแผ่นละ 165 คุณภาพมันจะต่างกับของนอกแผ่นละ 3-400 มากมั้ยคับ

3. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ราคาถูกดีจัง ยี่ห้ออะไรครับ คุณภาพเป็นไงบ้างสนใจครับ

4. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    แผ่นเป็นคล้ายๆโฟมเนื้อแน่นๆ ใช้หรือเปล่าคับ ถ้าใช้แนะนำว่าหาแบบที่เป็นสีขาวแล้วมีแผ่นฟลอยร์ด้านหนึ่งจะดีกว่าคับ

5. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    แบบโฟมดำๆ เคยซื้อที่อาคารศรีวรจักรชั้นใต้ดินแผ่นละ 130 อะครับ แต่นานมาแล้ว ล่าสุดที่ไปซื้อรู้สึกจะราวๆ 160 - 170 นี่แหละครับ ลองไปถามดูก่อนครับ มี 2 ร้านอยู่ตรงข้ามกันเลย มีเจ้าแผ่นนี่ม้วนๆ อยู่หน้าร้าน ราคาของในอาคารศรีวรจัรถูกกว่าข้างนอกพอควรครับ (สำหรับเจ้าแผ่นนี่) เย็กว่าด้วยอะ :D

6. $iE

$iE New Member Member

59
    2
    0
    แล้วมันติด ยังไงอะฮะ เหมือนของ แพงๆตามร้านเครื่องเสียงอะเปล่าอะฮะ - -?

7. DumDum

DumDum New Member Member

132
    1
    0
    ไมมันถูกจัง เคยจะไปแดมป์ ที่ร้านเครื่องเสียงเค้าบอกใช้ของอย่างดี ร้านแรก แผ่นละ 800 ใช้ 15 แผ่น อีกร้านแผ่นละ 900 เค้าบอกของดีกว่าตามร้านทั่วไปมากๆ เห็นราคาแล้วถอยรถแทบไม่ทัน

8. N/A

N/A New Member Member

20
    0
    0
    ทำมายถูกจัง

9. big_sr

big_sr Guest

0
    0
    0
    แผ่นโฟมกันความร้อนกับแผ่นซับเสียงต่างกันนะครับ

แผ่นโฟมที่มีลักษณะ หนา ประมาณ 1 - 1.5 ซม. ที่เห็นติดใต้ฝากระโปรงหน้ารถ จะมีลักษณะในการใช้งานที่ป้องกันการกระจายของความร้อนซะเป็นหลัก อาจช่วยในการซับเสียงรถกวนได้บ้าง แต่ เล็กน้อย ครับ ถ้าจะซับเสียงกันจริง ๆ แล้ว จะต้อง ใช้เป็นแผ่น Sound Damping ( ซาวด์ แดมปิ้ง ) ครับ จะเป็นแผ่นที่มีน้ำหนักที่มากว่าแผ่นโฟม มีลักษณะบาง คล้ายยางเหนียว ๆ รีบเป็นแผ่น ซึ่งในตัวมันจะมีสารเคมีที่ช่วยซับในเรื่องของ เสียงรบกวนได้ชัดเจนกว่า ซึ่งหาซื้อได้ตามร้านเครืองเสียง ครับ ซึ่ง ราคา จะอยู่ที่ ประมาณ 800 - 1500 บาท ต่อ 1 แผ่น ขึ้นอยู่กับ ยี่ห้อ และ ประเทศที่ผลิต ครับ ถ้า ติดเเล้ว ทั้งคัน และติดได้อย่างถูกต้องตามวิธี สามารถลดเสียงรบกวนภายนอกได้เป็นอย่างดี รถเงียบขึ้น และ เครื่องเสียงในรถที่เปล่งเสียงออกมาทำให้เราได้ยินชัดเจน ขึ้นด้วยครับ

10. tao_cm

tao_cm New Member Member

37
    0
    0
    ถูกจนน่าตกใจอ่ะครับ

11. Maxxx@

Maxxx@ New Member Member

55
    1
    0
    แล้วถามอะไรหน่อยครับ พอดีอาทิตย์นี้ต้องไปซื้อไอแผ่นแดมป์ นี่แระ เราเอามาติดหลังคาได้ไหมครับ แล้วมันจะสะสมความชิ้นทำให้เกิดสนิมไหม

12. poodpo

poodpo New Member Member

2
    0
    1
    เอาด้วย 2 แผ่น
    ปู่ 01-935-4720

13. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    ตกลงว่ามัน Damp ไรกันแน่ครับ
    มันติดใต้ฝากระโปรงหน้ากันความร้อน
    หรือติดรอบคันเพื่อกันเสียง
    งง
    ว่าแต่ต้องไปขนแถวไหนอ่ะครับ

14. Aojun

Aojun New Member Member

16
    0
    0
    ไปสองคน ยืนคนละด้านแล้วคุยกันดู ได้ยินเสียงชัดไม๊เปลี่ยน อิอิ แต่แนะนำนะครับ ใช้เป็นเนื้อยางน่าจะซับเสียงได้ดีกว่าเพราะยางมันเนื้อแน่นเหนียวน่าจะซับเสียงได้ดีกว่าแบบ ใต้กะโปรงอะ

15. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    มันแตกต่างกันนะครับสองตัวนี้ แต่ ว่า ก้สามารถนำ ตัวกันความร้อนมา ใช้dampได้ แต่ไม่ดีเท่า แผ่น แดมป์แท้ๆๆครับ ราคาต่างกันหลายร้อยครับ

16. avalanche

avalanche New Member Member

18
    0
    0
    แผ่น แดมป์แบบยางเหนียวๆ นั่นมันจะช่วยลดการสั่น จาก resonance ของตัวถังรถชิ้นที่ไป ติดอยุ่ด้วยครับ
    ส่วนแผ่นโฟมที่เอามาติดนี่มันจะกันเสียงรบกวนอย่างเดียว คือถ้ามีเสียงจากภายนอก ดังอยู่อย่างนี้กันได้พอควร แต่ถ้าเกิดจากการที่ เรื่งเครื่องแล้วรอบเครื่องดันไปตรงกะความถี่ resonance ของตัวถังชิ้นนั้นๆ มันช่วยไม่ได้ครับ

แต่ไอ้แบบยางๆ นี่มันหนักเอาเรื่องนา และที่มันลด resonance ได้เพราะมันหนักนี่แหละ อิอิ

ผมมี idea ว่าอยากหาโฟมเท แบบที่เค้าเอาไว้ ซ่อมตู้เย็น น่ะ มาผสม แล้วทาด้วยแปรงทาสี ที่ด้านใน ของตัวถังรถเอาเหมือนกัน น่าจะดีกว่า พวกแผ่นๆ มาติดกาวรึ แผ่น แดมป์แบบยาง

แต่รู้สึกมันมีปัญหาเรื่องตัวมันเองซึมซับน้ำได้รึไงนี่แหละ ไม่แน่ใจเลยยังไม่ได้ลอง แต่ถึงจะอมน้ำก็ไม่กลัวสนิมเพราะ ตัวถังรถผมเป็น fiber ทั้งคัน อิอิ กลัวมันหนักเวลาอมน้ำมากกว่า

ใครมีที่ซื้อโฟมเท ลองบอกไว้ในกระทู้ดูครับ แถวๆ บางกะปิ แถวๆ มีน เดี๋ยวผมไปซื้อมาลองเอง

17. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    นึกว่าสำหรับแดมป์ลำโพง รีบเลย ...

18. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    เห็นมีแผ่นกันความร้อนที่ใช้ติดฝาบ้าน แผ่นละ 65 บาท ใช้ได้ไหมครับ

แล้วแผ่นยางใหญ่ๆ ที่เค้าใช้ปุใต้ฝากระโปรงหน้า พอไหวไหมครับ

19. somsak prasopsukchok

somsak prasopsukchok New Member Member

2
    0
    0
    ผมเห็นทีautocar ศรีนครินทร์มีขายเป็นแผ่นครัมกันเสียง แผ่นใหญ่มาก แผ่นหนึ่งไม่ถึ่งพัน แต่คิดค่าติด1500บาท ถ้าติดเองเป็นผมว่าo.k.

20. lukjeab

lukjeab New Member Member

4
    0
    0

ที่ autocar เป็นแผ่น กระโปรงรถครับ ถ้าจะเอาแบบนี้ซื้อ คลองถมดีกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้