ป้ายทะเบียนรถไทย เป็นภาษาอังกฤษ ดีหรือไม่...........................................................

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TT_GOVERNMENT, 23 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เพราะมักมีปัญหาที่ชาวต่างชาติ เวลาเกิดเหตุ ไม่สามารถอ่านทะเบียนได้

คือ จะจำได้แต่ตัวเลข 1 2 3 .....

ซึ่งไม่พอสำหรับข้อมูลเวลาแจ้ง เจ้าหน้าที่

:cool:

บังเอิญไปเห็นรถบันทุกคันนี้ เห็นป้ายเป็น ตัวเลข และ ภาษาอังกฤษ และ ภาษาไทย

เลยสงสัยว่าดีหรือไม่ ถ้าป้ายเราจะ เป็นแบบ อินเตอร์

:cool::cool::cool:

2. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    มีใครเข้าใจ ตัวเลข

01 ที่ลูกศรชี้บ้าง ครับ

ว่ามีความหมาย คือ อะไร

:)

3. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    ถ้าอยากถูกใจวัยรุ่น ก็ป้ายยุ่น ทะเบียนไทยคับ..

4. jade1985

jade1985 New Member Member

33
    1
    0
    ไม่เห็นด้วยอ่ะครับ เพราะว่า
    1. ไม่เห็นประเทศไหนเอาภาษาที่ไม่ใช่ของตัวเองมาทำเป็นป้ายทะเบียน
    2. รถในประเทศไทยเยอะมาก ถ้าใช้แต่ตัวเลขอย่างเดียวมาทำเนี่ย การจำตัวเลข 7-8 ตัวในเสี้ยววินาทีที่เกิดอุบัตเหตุ มันยากกว่าการจำตัวอักษรไม่กี่ตัว + ตัวเลข
    ปล. ไม่เชื่อลองเอาบัตรประชาชนตัวเองออกมาดูใน 3-4 วิ แล้วจำให้ได้ทุกตัวสีครับ
    3. ฝรั่งคงไม่ถูกชนบ่อยหรอก
    4. ถ้าจะให้อภิสิทธิ์ชาวต่างชาตยังงั้นคงต้องทำป้ายภาษาจีน อินเดีย และสเปนอีก (เนื่องจาก 4 ภาษานี้เป็นภาษาที่คนพูดมากที่สุดในโลก)
    5. ป้ายของแต่ละประเทศเป็นเอกลักษรณ์ ฝรั่งอยากได้
    ไม่เชื่อไปเดินซอย 4 สิครับ เห็นป้ายทะเบียนไทยขายอยู่เป็นแผงเลย ของใครหายก็ไปเดินดูแถวนั้น ฟลุ๊กๆอาจจะเจอ ป้ายแดงก็มีนะ แถมปั๊ม ขส ด้วย
    ขนาดเรายังอยากได้ป้ายญี่ปุ่นเลย จริงไหม

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    มีทั้งข้อดีและข้อเสียเนอะ

6. TT_GOVERNMENT

809
    27
    0
    :D:D:D

เมาไม่ขับ

ton_AFTER SHOCK ถูกใจสิ่งนี้
  7. ton_AFTER SHOCK

ton_AFTER SHOCK Well-Known Member Member

306
    312
    63
    ชอบอันดัสสันอ่ะครับ กินใจดี

8. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0

ผมเห็นด้วยกะข้อความนี้นะคับ เราประเทศไทย ก็ต้องภาษาไทยสิคับ แล้วไม่อย่างงั้น เราจะมีภาษาไทย ทำไม..!!!

จิงม่ะ

9. za_la_go

za_la_go New Member Member

55
    4
    0
    ผมไม่เห็นด้วยที่มี ภาษาต่างประเทศในป้ายทะเบียนเลยครับ เพราะที่นี่ประเทศไทย และผมคนไทยชาตินิยมคนนึง เรื่องนี้เรื่องใหญ่เลยละครับ

10. etoe_dpr

etoe_dpr New Member VIP

104
    6
    0

เห็นด้วย มากมายเหมือนกัน ครับ

11. Masterpiece

Masterpiece New Member Member

85
    3
    0
    ก้อมีทั้งข้อดีข้อเสียหละครับ ผมยังอยากได้พวกทะเบียนรถอาหรับเลย

12. TT_GOVERNMENT

809
    27
    0
    เดี๋ยวนี้มีป้ายแบบไทย ปน อังกฤษ แบบนี้แล้ว เมื่อก่อนผมไม่เคยเห็น

เพิ่งมาสังเกตุเมื่อไม่กี่เดือนมานี้ ครับ

(หรือว่ามีมานานแล้ว)

13. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ขอเป็นทะเบียนไทย ดีกว่า

14. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    จะดีหรอ

15. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    แหมป้ายทะเบียนแค่ตัวเลขมันก็สากลแล้วหล่ะครับ
    เพราะรถคันเดียวกันยี่ห้อเดียวกัน สีเดียวกัน มันคง
    ไม่ซ้ำกันแน่นอน สมมุติรถยี่ห้อ nissan cefiro ทะเบียน
    1234 สีดำ มันคงไม่มีเป็น 10 คันหรอกครับ ผมว่าข้อมูลแค่นี้
    น่าจะพอต่อการแจ้งเหตุแล้วหล่ะครับ ไม่มชาติไหนเอาภาษาอื่นมาไว้บน
    ป้ายทะเบียนตัวเองหรอกครับ ( นอกจากเมืองขึ้นหรือประเทศที่ใช้ภาษาเดียวกัน)
    เราเองอ่านภาษาญี่ปุ่นกันออกไหมล่ะครับ ไปถึงเกิดโดนชน คุณก็คงแจ้ง ตัวเลข กะรุ่น สี ยี่ห้อรถนั่นแหละ

16. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    แบบไทยๆแหละดีแล้ววว

17. gowest

gowest New Member Member

89
    2
    0
    ชอบ ไทยๆ บ้านๆ

มากกว่านะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้