รบกวนท่านผู้รู้แนะนำหน่อยคับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย mai_modify, 21 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mai_modify

mai_modify New Member Member

19
    0
    0
    :eek:ปัญหามีอยู่ว่า เสียงคอลโทรลภายในห้องโดยสารมันดังแบบสั่นสะเทือน ทำให้รบกวนสมาธิในการขับรถเป็นอย่างมาก จะแก้ปัญหานี้ยังไงดีคับ:p:p:p

2. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ตอบในฐานะของผู้เคยประสบเจอ
    เรื่องเสียงเป็นอะไรที่ หาจุดและสาเหตุยากมาก
    ถ้าดังแถวคอนโซลที่พบเจอบ่อยๆๆ
    จะเป็นบานพับฝากระโปรง มันหลวม
    ลองหายางมาค้ำใต้บานพับดูให้มันตึงๆๆดูก่อน ถ้าหาย
    ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ครับ ตามเชียงกงพอหาได้
    ถ้าไม่หาย มีวิธีเดียวครับ ติดเครื่องเสียงชุดใหญ่ๆๆ ปัญหาเรื่องเสียงก็จะหมดไปครับ:):)

3. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    555555555555555555..............หรี้ย้อยแนะนำได้ดีครับ.........เปิดเครื่องเสียงดังๆไว้ก็ไม่ได้ยินเสียง อิอิ

4. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    ถูก...............................แต่ตอนนี้โช็คดัง....รับไม่ได้ฮือฮือ..........................

5. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    อย่างบุ้งต้องจัดซับ15นิ้วไป รับรองสุดๆๆ

6. e5011

e5011 New Member Member

370
    0
    0
    หวัดดีคับ....รถผมก็ดังเหมือนกันคับ...แต่ที่น้าผมเขาบอกผมมาที่รถผมเป็นนะ....ประตู/คอนโซน/บานพับกระโป่งคับ......ดังโคตรๆๆๆ.....เครื่องเสียงก็ไม่ดังเลยมีแต่เสียงอ้ายพวกนี้เต็มๆ...โคตรเพาะเลยคับ:D:D:D
    ปล. ยังไม่มีเงินทำเลยเซ็ง:D:D:D

7. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อิอิ ของโกะดังเเต่เสียงเครื่อง กับท่อ อิอิ

ลมเข้าประตูด้วยคับเวลาขับเร็วๆ อิอิ

8. mai_modify

mai_modify New Member Member

19
    0
    0
    คับ'''''''''''''''

9. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ลองดูน๊อตที่ขันตามคอลโซล...ดูนะครับบางทีอาจจะหายผมเคยทำแล้วหาย..

10. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    น่าแปลก ของผมไม่เห็นจะดังเลย ..............

ตอนจอดอยู่เฉยๆนะ :D

11. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes: อืม..
    เสียง Console ดังฮืมมมมม เวลาวิ่งหรือสั่นสะเทือน.......
    มีจาก 2 เหตุหลักครับ.....
    1. จุดยึดต่างๆ คลายตัว หลุดหลวม.
    2. ตัว Console แต่ละชิ้น บิดเบี้ยวเนื่องจากความร้อน-ใช้งาน
    แล้วก็เบียด ก็ขบกันเองครับ.........

ข้อ 1. แก้ง่ายหน่อยนึงครับ คือรื้อ Console ทุกชึ้นออกมา
    ย้ำ Nut ย้ำ Screw ใหม่ แต่...... ต้องระวังบางชึ้นที่ต้องมีแหวน
    รองอ่ะครับ เพราะบางจุดใช้แหวนเหล็ก บางจุดใช้แหวน Plastic
    บางจุดใช้แหวนสักลาด ....... อย่าใช้แหวนผิดประเภทนะครับ
    เพราะมีโอกาสทำให้เสียงดังเพิ่ม......... อ้อ......
    อย่าขันแน่นมากเกินความจำเป็นนะครับ เพราะอาจทำให้จุดยึดเสียหายได้

ส่วนข้อ 2 เนี่ย...... แก้ไขยากอ่ะครับ (เพราะผมเองก็ไม่รู้จะแก้ยังไง)
    อันนี้อาจจะต้องทำอารมณ์บ้างนะครับ...... เนื่องจากอายุของเค้าเยอะ
    พอสมควรแล้ว.........

ขอให้สนุกกับการขับ BLUEBIRD นะครับ...... :D

12. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ส่วนใหญ่ 2 เสียงครับ เกะหน้ารถ กับบานพับฝากระโปรง ตรวจสอบ เอามือไปดึงฝากระโปรงใกล้ๆ บานพับครับ รู้ทันที ระวังจะเหมือนผมนะ วิ่งไปร้านรถ จะให้เค้าเปลี่ยนกระจกเฉยเลย โง่เลย ตอนนั้นอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้