เจอรถติดแล้วเครื่องสะดุด สอบถามคำแนะนำหน่อยครับเพื่อนๆ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pookpui, 5 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    พอดีวันนี้เอารถมาขับเล่น แล้วเจอรถติดแถวรัชโยธิน อยู่ดีๆ รอบเครื่องก็เกิดอาการสะดุด จากรถผม ปกติอยู่ประมาณ 1000 รอบต่อนาที ตกลงมาประมาณ 700 รอบต่อนาที แล้วขึ้นมาใหม่อีกครั้ง อาการเป็นอย่างนี้เป็นระยะๆ พอลองขับรถช้าๆ ก็พบอาการรอบสะดุดกับทำงานปกติเหมือนเดิม เลยลองขับช้า ปิดแอร์ดู ก็พบอาการแบบเดียวกัน เลยลองหาที่ว่างๆ แล้วลองซัด จังหวะเทอร์โบทำงาน ก็สามารถทำงานได้ แต่พอพบจังหวะรอบสะดุด ก็มีอาการสะดุดตามเช่นกัน งงมากครับ เลยขับรถกลับบ้าน จอดอุ่นเครื่องปุ๊บนึงแล้วดับเครื่อง อีกประมาณสามชั่วโมงมาลองสตาร์ทรถดู ก็สตาร์ททีเดียวติด ไม่มีปัญหาอะไรครับ รวมทั้งลองฟังเสียงรอบเครื่อง ดูรอบเครื่อง ก็ทำงานไม่สะดุดเหมือนกันครับ เลยอยากถามเพื่อนๆที่ใช้ MR2 เคยเจออาการแบบนี้แล้วแก้ยังไงบ้างอะครับ รบกวนหน่อยนะครับ:cry::cry:

ปล. รถผมเครื่อง 3S+Airflow เดิมๆ ไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มเติม วิ่งสัปดาห์ละครั้ง(เฉพาะวันเสาร์และวันอาทิตย์) ใช้น้ำมันเชลล์ ออกเทน95 ตลอดครับ รบกวนสอบถามข้อมูลเพื่อนๆหน่อยครับ

2. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    สวัสดีครับพี่โจ้

เอ่อ .. อาการนี้ไม่เคยเจอเลยครับผม

พี่โจ้เพิ่งเติมน้ำมันรึเปล่าครับ หรือว่าน้ำมันถังนี้เติมไว้นานแล้ว

คือ ที่รถก๊อต (Corona) เคยเป็น คือ น้ำมันที่ปั๊ม มันไม่มาตรฐานอ่ะครับผม (มั๊ง)

ปกติก็เติมอยู่ปั๊มเดียวตลอดครับ มีอยู่ช่วงนึง เติมน้ำมันปั๊มเดิมน่ะแหละครับ

ใช้สัก 2-3 วัน รถมีอาการ แครกๆๆ แบบว่า สะดุดๆๆๆ เวลากดคันเร่ง

แต่เป็นนานๆสักครั้ง ส่วนใหญ่จะเป็นตอนออกไฟแดง หรือว่า ออกตัวตอนเลี้ยว

ก็ใช้จนน้ำมันหมดถัง ประมาณ 2 สัปดาห์

จากนั้น ก็เติมอีก (ยังเติมปั๊มเดิมอีก) ใช้ไป 1-2 วัน อาการก็หายไปอ่ะครับผม

เลยเดาว่าเป็นเพราะน้ำมันตอนที่เติมตอนถังนั้น มันไม่ค่อยมาตรฐานมั๊งครับ

แต่พอเติมถังใหม่ กลับไม่มีปัญหาให้เห็นอีกเลยนะครับผม

ปล. หายไวไวนะครับผม หรือไม่ก็หาสาเหตุเจอไวไวนะครับ

น้องก๊อตคับ

3. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ขอบคุณครับน้องก๊อต

หลังจากเมื่อวานเครียดอยู่นาน วันนี้หายเครียดแล้วครับ สรุปว่าน้ำเข้าไปในช่องหัวเทียนอ่าครับ มันเลยเกิดอาการสะดุด(น้ำเข้าได้ เพราะผมเอารถไปล้างเครื่องเองอ่าครับ รถมันเก่า เลยมีโอกาสน้ำเข้าได้) ขอบคุณมากครับน้องก๊อตสำหรับคำแนะนำ อิอิอิ สบายใจ ไม่เสียตังมากแระ:D:D

4. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    ยินดีด้วยครับพี่โจ้

ดีแว้ว ที่ไม่เป็นอะไรมากครับผม

เอ่อ ... น้ำเข้าไปในหัวเทียน มันจะขึ้นสนิมมั๊ยอ่ะครับผม

ยังไงถ้ามันขึ้นสนิมหรือยังไม่ขึ้นก็น่าเปลี่ยนซะเลยก็ได้ครับผม กันๆไว้ อิอิ

ยินดีด้วยนะคร๊าบที่หาสาเหตุเจอ และรถไม่เป็นอะไรครับผม

น้องก๊อตคับ

5. pookpui

1,304
    6
    38
    มันยังไม่เข้าไปถึงขั้วอ่าครับ แค่เกาะอยู่รอบๆในช่องใส่หัวเทียน เอาออกมาเช็คก็ไม่เปงไรแล้วอ่าครับ แต่เรื่องขึ้นสนิมหรือไม่เนี่ย ไม่ทราบจิงๆ ต้องรอผู้รู้มาตอบอีกทีอ่าครับก๊อต

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้