Upgrade passive Dynaudio

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย tomtom1, 22 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tomtom1

tomtom1 New Member Member

6
    0
    0
    ขอคำแนะนำ การทำ passive Dynaudio แบบ2ทาง โดยทำขึ้นใหม่ให้เสียงดีกว่าของเดิมครับ
    (passive เดิมๆไม่มีครับ ใครมีวงจร ช่วยด้วยครับ)
    มีแหล่งซื้อที่ไหน ร้านชื่ออะไรครับ
    ขอบคุณอย่างสูงล่วงหน้าครับ

2. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    ถ้าเอาแบบของเดิม คงต้องติดต่อทางบริษัทนำเข้าเลยครับ เพราะไม่งั้นติดต่อร้านไปมันก็ไปสั่งจากบริษัทอยู่ดี หรือไม่ไปเจอร้านเซียนก็จัดการโมมาให้เลย แต่เซียนจริงหรือป่าวไม่รู้นะครับ เคยเจอหลายๆร้านคุยนักคุยหนาว่าโมแล้วเสียงดี เสียงนุ่ม แต่พอทำมาจริงๆ เสียงจัดยังกับลำโพงราคาถูกซะงั้น

การโมพาสซีฟก็ขึ้นอยู่ที่ความชอบของแต่ละคนครับ ไม่มีใครผิดถูก ทำแล้วชอบก็ดีไป ทำแล้วไม่ชอบก็ถือว่าประสบการณ์

ส่วนแหล่งซื้อถ้าเป็นพวกชิ้นส่วนก็หนีไม่พ้นบ้านหม้อครับ

3. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    ถ้าหายpassive เดิมไม่ได้ ก็มีสองวิธีครับ
    1หาครอสดีดี แล้วจัดระบบเป็นไตรแอม
    2เอาFullrangeเข้าเสียงกลาง และก็หาc ดีดี มาคร่อมtweeter
    รบกวนขอรุ่นของลำโฟงด้วยครับจะแนะนำให้ว่าใช้ c เบอร์อะไร วิธีนี้อาจจะลูกทุ่งหน่อยแต่ใช้ได้ครับ voise ของ DYNAU ค่อนข้างใหญ่ครับรับไดสบาย แต่ไม่ควรเปิดอัดๆนะครับ
    ส่วนเรื่องโมpassive เป็นผมเอาค่าโม ไปเล่นไตรแอมดีกว่าครับ

4. chuneji

chuneji New Member Member

33
    0
    0
    ได้ลำโพงแล้วหรอครับ ยินดีด้วย

ถ้าเรื่องโมนี่ ลองไปคุยๆใน audio team ดีกว่าครับ อาจารย์เยอะ

หรือหาของเดิมมาลองใช้ก่อนก็ดีนะครับ

amp genesis ของผมยังไม่ได้ติดเลย

ยุ่งๆอยู่กะช่วงล่าง กะหาหัวข้อทำ thesis

5. tomtom1

tomtom1 New Member Member

6
    0
    0
    ขอโทษทีครับ ไม่ได้เข้าซะหลายวัน (เข้าอยากมากขอบอก)
    ลำโพงตอนนี้มี 2 คู่ เป็น MW16 + T300D กับ 17 W LQ + Esotec D260 ครับ
    พอดีมีโอกาสเข้ากรุงเทพเลยไปบ้านหม้อ ได้ sloen 3.9 mF กับ Kimber Kap 3.3 mF มาอย่างละ 2 ตัว แต่พวก resister ยังไม่มี และพวก coil จะต้องใช้ค่าเท่าไรยังไม่รู้ครับ รบกวนด้วย
    อ้อ ท่าน ชุน ได้มา 2 คู่เลย บทจะมาก็มาซะเยอะเลย ระวังนะเก็บไว้นานมดจะขึ้น amp นา
    ส่วน audio team ยังไม่ได้สมัครเลยครับผมว่าสมัครค่อนข้างยาก
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

6. bbbb.2

bbbb.2 New Member Member

22
    0
    0
    แนะนำ

รุ่นพี่ผมในกลุ่มเซียนพาสซีฟครับ ลองโทรปรึกษาดูบอกมาจากแบงค์ 037037369 จะมีคำแนะนำอีกเยอะ

มีผลมากๆครับการทำพาสซีฟจบง่าย กว่าจัดระบบไตรแอมป์เยอะ รถที่เสียงดีที่สุดใน เว็บออดิโอทีม ใช้งบประมาณ 300000 บาทก็เป็นไบแอมป์ครับ พาสซีฟอย่างเดียวก็หลักหมื่น แล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้