ท่อทางเดินน้ำมัน

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Yukim, 7 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    มีใครเคยเปลี่ยนท่อทางเดินน้ำมันมั่งครับ ตั้งแต่จากที่เติมไปถึงถัง แล้วก็จากถัง
    ไปถึงเครื่องยนต์น่ะครับ ไม่รู้ว่ามันรั่วซึมรึเปล่า หรือมันระเหยรึเปล่า เพราะรถมันดื่มน้ำมันมากผิดปกติ ทำไปหลายอย่างมากแล้วครับ แต่ไม่หาย หลังๆสังเกตุว่าหลังจากจอดรถทิ้งไว้สัก 3-4 ชั่วโมงขึ้นไป เช่นตอนจอดเวลาไปทำงาน หรือจอดค้างคืน แล้วมาสตาร์ทรถใช้งานอีกครั้งแล้วน้ำมันมันจะหล่นฮวบเร็ว เลยคิดว่าสายทางเดินน้ำมันกร่อนรึเปล่า หรือมีแตกแล้วซึมแล้วระเหยจนทำให้ไม่มีหยดให้เห็น ผมเติมโซฮอลล์ 91 เครื่อง D15B A/T ครับ เมื่อก่อน วิ่งในเมืองได้สัก 11-12โลก็เหลือ 8-9โล ใครเคยเปลี่ยนที่ศูนย์ หรือที่อู่ดีๆ รบกวนส่งข่าวหน่อยครับ เพราะเป็นมานานแร้ว แก้ไม่จบ แม่ทัพสั่งเปลี่ยนรถเลยครับ :cry:

2. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    น่าเห็นใจจริงๆเดี่ยวผมลองปรึกษาเพื่อนให้นะครับ

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ปกติแล้วท่อจะไม่ค่อยมีปัญหา นอกเสียจากมันกระแทกมา

ลองเช็คที่ตัวถังน้ำมันก่อน อาจจะเป็นที่ท่อเติม ท่อหายใจ วาวล์ระบายแรงดัน ซีลกันน้ำมันตรงฝาปั๊ม หรือลูกลอย

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เช็คดูตามนั้นครับ

5. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    แบบว่ายังไม่ได้ทำอะไรเลยครับ มีผู้ชี้แนะให้ลองเติมเบนซิน 91 (ประจวบกับราคามันลงมาพอดี) เหมือนว่าจะดีขึ้นครับ เจ้าอาการมหาซดน้ำมันอ่ะครับ คงจะลองเติมแบบผสม แล้วก็แบเบนซินเพียวสักถังสองถังดูก่อนครับ แล้วกลับมาเติมโซฮอลล์อีกสัก 4-5 ถังแบบเพียวๆอีกที ได้ยินมานานแล้วว่าบางคันเติมไม่ได้ แต่ไม่รู้เพราะอะไร ยังไงจะมาแจ้งหลังจากการทดสอบเสร็จน่ะครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

หยู กรู๊ๆๆ

เช็คท่อยางน้ำมันครับ ว่ามีแตกลายงารึเปล่า ทั้งในห้องเครื่อง
    และลองยกเบาะหลังออกเปิดฝาปิดออก จะเห็นท่อยางทั้งไปและไหลกลับ
    เช็คดูครับ ว่ามีแตกมีซึมรึเปล่า เพราะถ้ายิ่งโซฮอลล์มันยิ่งหายไว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้