สอบถามหน่อยคับตั้งแต่เปลี่ยนฝาหม้อน้ำมาใหม่น้ำในหม้อน้ำหายบ่อยมาก3วันต้องเติมที...

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย เหย๋าหมิง ก่อสร้าง, 31 กรกฎาคม 2017

< Previous Thread | Next Thread >
    สอบถามหน่อยคับตั้งแต่เปลี่ยนฝาหม้อน้ำมาใหม่น้ำในหม้อน้ำหายบ่อยมาก3วันต้องเติมที เป็นที่อะไรคับ

1. ลองเช็ควาวน้ำดูครับว่ายังทำงานอยู่มั้ย ที่เหลือเช็ครั่วข้อต่อท่อหรือ หม้อน้ำครับ ที่เหลือรอผู้รู้มาตอบครับ ^^

2. เป็นที่ฝาที่เปลี่ยนเข้าไปนั่น แหล่ะครับ ลองดูที่ตัวฝาดีๆนะ

3. ลองดูดีๆคับ มันห่างกันเเค่มิลเดียวก็ส่งผลร้ายมาก ผมนี้ยาวไปนิดเดียว ดีว่าหม้อน้ำเป็นทองเหลือง ไม่เเตกง่ายๆ แรงดันระบายลงหม้อพักไม่ได้ ดีเเค่15กิโล จิงๆแล้วฝาหม้อน้ำอย่าไปเปลี่ยนเลยคับถ้าไม่พังหนักจิงๆ ผมนี้12ปีละ ตอนนั้นยางมันพัง เลยเบิกของเเท้มา ก็ยังใช้จนถึงตอนนี้ครับ ตามร้านบางร้านมันก็หลอกๆขายของเเท้ของเทียมเเต่จิงๆถ้าเเท้เอาชัวร์ บรรทัดทองเลย

4. สปริงแข็งไป เปิดช้า ทำให้น้ำในเครื่องไม่วนเวียน จนร้อนมากน้ำระเหยง่ายแห้งไว สปริงแข็ง(1.1 , 1.3 Kg/cubicmetre)จึงเหมาะกับ รถใช้เมืองหนาว เพราะต้องการทำให้เครื่องร้อนเร็วๆ เพราะน้ำหล่อเย็นจะไม่วนเป็นวงรอบ บ้านเราจึงหมาะกับสปริงค่าน้อยๆ สปริงไม่แข็งมา ค่าความแข็งของสปริง(ค่านิจสปริง)ค่าน้อยๆ ลองสัก 0.9 Kg/m^3 น่าจะเหมาะกับเมืองร้อน / นอกจากค่าสปริงแล้ว การที่ความร้อนสูงอาจเกิดจาก ยางใต้ฝาหม้อน้ำแข็งเสื่อมสภาพ หรือ สปริงฝาหม้อน้ำเกิดคราบสนิมเกาะ ทำให้ฝืด แข็ง ลองตรวจดูครับ

5. ได้ผลยังไงบ้างครับหายรึยัง

6. เอาเข้าอู่เรียบร้อยคับ

ช่างยังไม่บอกอาการ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้