ช่วยด้วยคร๊าบบบ ไม่ตี้ ผมงอแง ไม่รู้เป็นไร

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย pui_lightdept, 20 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pui_lightdept

pui_lightdept New Member Member

178
    1
    0
    ก่อนจาสตาร์ทเครื่อง บิดกุญแจไม่ที่ออน มันจามีไฟ 4 ตัวที่ขึ้นคือ

แบต สายพานไทมมิ่ง น้ำมันเครื่อง แล้วก็ ตัวขดไรสักอย่างอีกอันนึง

แต่พอสตาร์ทติดไม่มีปัญหา ไฟที่หายไปคือไฟ ขดๆ ที่อยุ่ซ้ายสุดหายไป

เหลือไว้แต่ ไฟ สายพานทามมิ่ง น้ำมันเครื่องแล้วก็ แบต ที่ยัง เตือนอยู่

แต่ เวลาขับ อาการก็ปกติดี ความร้อนไม่ขึ้น

ปล สายพานทามมิ่ง ยังไม่ถึงระยะเวลาเปลี่ยนไม่รู้มันขึ้นมาได้ไง

กับ น้ำมันเครื่อง ก็ยังอยู่ในระดับพอดี ไม่ได้บกพร่อง

ผมเลยไม่รู้ว่า เจ้าไมตี้ของผมมันต้องการอะไร จู่ๆ มันถึงแจ้งเตือน

พี่ๆ เพือนๆ ช่วยบอกผมทีครับ

2. pui_lightdept

pui_lightdept New Member Member

178
    1
    0
    ช่วยด้วยค๊าบบบ

3. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    งานเข้าแล้วใครรู้ช่วยกันหน่อยครับใครรู้มาตอบด่วน

4. เซ็นต์เซอร์มันเสียรึป่าว มันไม่น่ามีปัญหาพร้อมกันหมดนะ

5. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    น่าปัดเดิมเคยรื้อ ถอดอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
    หรือว่าเปลี่ยนหน้าปัด Surf

6. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    เคยเจอคล้ายๆกันครับ ไฟขึ้นทั้งสามอย่างเลย ไฟ engine ไฟ timing ไฟแบต ของผม tiger 3.0 รถผมเกียร์ออโต้ น๊อตยึดไดชาร์ทขาดครับ ทำให้ระบบสายพานไม่หมุน ไดชาร์ทไม่ทำงาน พัดลมหม้อน้ำไม่หมุน ความร้อนขึ้น หม้อลมเบรกไม่ทำงาน น๊อตขาดตัวเดียวรถวิ่งไม่ได้เลย แถมกว่าจะเปลี่ยนได้ต้องถอดคอมแอร์ออกมาก่อนอีกเหอะๆ :(

7. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    หรือว่าตัวตั้งสายพานไทยมิ่งเสียครับ

8. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    ลืมไปว่า สายพานไทยมิ่ง จะเปลียนที่ 1 เเสนโล
    ส่วนลูกรอกเปลียนที่ 1 เเสน 2 โล ครับ

9. pui_lightdept

178
    1
    0
    ไมลเดิมๆเลยครับพี่

ช่วยผมด้วยค้าบบบ

10. pui_lightdept

178
    1
    0
    แล้วถ้าจาเปลี่ยนสายพานทามมิ่งพร้อมลูกรอก นี่ อ่าคับ

ราคาประมาณเท่าไหร่ (ขอร้านถูกๆ หน่อยก้อดีคับ)

(จิงๆมันก็ไกล้ได้เวลาเปลี่ยนแล้วครับ)

(มันนับตามระยะไมล์ 1แสนแปะ หรือเปล่า หรือมัน จาเตือนก่อนล่วงหน้า 1 แสน ขอความรู้หน่อยคับ)

11. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เจเลยมั้ยครับปุ้ย...คริ คริ

12. pui_lightdept

178
    1
    0
    อยากกินเจ อยู่เหมือนกันอ่ะพี่

แต่ผักทมายมาน แพ๊งแพงจัง

หุหุ

13. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ของผมก็เคยเป็นมันเกี่ยวกับไดร์ชาร์ทอ่ะครับ แต่ของผมอ่ะถ่านไดร์หมดเปลี่ยนแล้วก็หายครับไม่น่าห่วงครับ
    ลองไปร้านไดร์ดูอ่ะครับ

14. pui_lightdept

178
    1
    0
    ขอบคุณมากๆคับ

เด่วว่าจารองถอดไดชาร์ตไปซ่อมดู

15. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    ให้ช่างไฟดูครับ เป็น ไดชาร์ท อะครับ

16. OA_2L

OA_2L New Member Member

154
    0
    0
    ไดมันไม่ชาร์ทไฟอ่ะ ลองไปเปลื่ยนถ่านดู ก้อนไม่ได้เท่าไรหรอก
    ในกรณีของผมมันติดๆดับๆ แล้วก็ติดตลอดเลย

17. pui_lightdept

178
    1
    0
    ขอบคุณพี่ๆคับ

18. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ไฟTiming จะติดทุกๆแสนโล ไม่มีการเตือนคับ ครบ1แสนเมื่อไหร่จะโชว์ทันทีแต่จะใชได้ได้อีก 2-3 พันโลคับไม่ต้องตกใจ
    ราคาอยู่ที่ประมาณ 1500 ลูกรอกประมาณ 500 นะไม่รู้ของขึ้นหรือยัง ค่ารแรงไม่ทราบนะคับเพราะว่าผมเปลี่ยนเองคับ
    ส่วนมากจะทำเองคับ นอกจากไม่มีเครื่องมือถึงจะไปอู่คับ เมื่อไม่นานก็เปลี่ยนกล้องยาเองคับ ทำเองสนุกดีและมีความรู้ด้วย
    ที่ทำเองเพราะว่าผมจบช่างยนต์มา มีความรู้อยู่บ้างคับ

19. pui_lightdept

178
    1
    0
    ขอบคุณทุกข้อความคับ

20. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ผมว่าน่าจะเป็น sensor ระบบน้ำที่ป่นอยู่ หรือไม่ก็ sensor เสีย
    ตัวที่ไว้คอยตรวจจับ น้ำถ่วมเครื่อง ลุยน้ำมาหรือเปล่าว อาการนี้
    เข้า ศูนย์ ตรวจสอบ ครับ แนะนำ ช่วงนี้ ขเาเช็คฟรี หลายรายการ
    ส่วนลด ค่าอะไหร่ 15% ลองไปดูครับที่เดียวจบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้