พี่ๆที่ติดแก๊ซใช้น้ำมันเครื่องของอะไรอยู่ เกรดอะไรครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย เอกกมล ศรีขจร, 19 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ติดแก๊ซมาหลายเดือนแล้ว ยังเติมแบบเดิมอยู่เลยครับ ไม่รู้จะใช้ของอะไรดี สาวกแก๊ซช่วยตอบหน่อยนะครับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  1. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ผมยังใช้กึ่งสังเคราะครับ
    ของ ปตท. ถูกดี 10 w 40 ครับ
    ไม่ก็ของ castrol ครับ แต่ตอนนี้ราคาค่อนข้างสูงครับ
    ส่วนรถที่ใช้แก๊สไม่ควรที่จะต้องใช้ น้ำมันเครื่องที่มีโมเลกุลสูงครับ
    เพราะจะทำให้เจ้าตัวโมเลกุลไปจับที่ตัวเครื่องทำให้เกิดเขม่าครับ
    จากที่ไปได้ฝังการบรรยายมาครับ

2. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    ใช้ของ ปตท. เหมือนกัน ตัวที่เค้าใช้กับ NGV และ LPG อ่ะคับ

3. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    ใช้ PTT Semi Syn 10W-40 คับ
    แบบ 4 ลิตร แถม 1 ลิตรด้วยเน้อ
    แล้วเก็บ 1 ลิตรไว้ สะสมครบ 3 ครั้ง
    เอามาใช้ฟรีได้อีก 1 ครั้ง อิอิอิ
    เปลี่ยนทุกๆ 7000-8000 กม อ่ะ
    หรือไม่งั้นก็จะเปลี่ยนตอนรู้สึกว่าหนืดอ่ะคับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  4. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ใช้วาโวลาย เปลี่ยนปั๊มตรงสะพานนวลฉวี+กรอง+แหวน+ล้างรถ =เจ็ดร้อยกว่าบาทเองกึ่งด้วยนะขอบอก อิอิ

5. ขอบคุณครับ

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใช้คาสตรอลคับ 10wเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้