ช่วยทีคับ ขอถามหน่อยฮะ

การสนทนาใน 'Game & Hobby' เริ่มโดย unearthed, 19 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. unearthed

unearthed New Member Member

10
    0
    0
    ใครมีโปรแกรมเล่น PS2 บนเครื่อง com มั้งอะ ไม่รู้ว่ามันมีหรือเปล่า เพราะเห็นมีเล่นแต่ PS1 ใครมีที่โหลดบอกกันมั่งนะคับ อยากเล่นอยู๋ เกมสองเกม ไม่อยากซื้อเครื่องอะเดียว PS3 ก็จะออกละ

2. Cain

Cain New Member Member

70
    0
    0
    จริงๆ มันก็มีอยู่หรอกครับ แต่มันเล่นไม่ค่อยจะได้ ลองไปหาบน Google ก็ได้ เช่น PCSX2 แต่ผมคิดว่ากว่ามันจะเล่นได้่เท่า PS1 ตอนนี้ ก็คงอีกสัก ปี 2 ปี เป็นอย่างน้อยละครับ เพราะส่วนใหญ่เป็น Open Sorce Project ไม่เหมือนสมัย PS1 ที่พวก CVGS Bleem! หรือ PSemu มันมา่ทำแข่งกันขาย (แน่นอน CVGS Sony ซื้อไปเชือด ส่วน Bleem! เจ๊งมั้ง ส่วน PSemu เลิก) ผมว่าเครื่องเกมต่อไปมันจะ Emu ยากขึ้นเรื่อยๆ น่ะครับ ด้วยหลายๆ เหตุผล ถ้าไม่อยากซื้อ PS2 จริงๆ ก็รออีกสัก 2-3 ปีละกันครับ (เดาเอานะครับ ถ้าโชคร้ายเกิดไม่มี Project ไหนสำเร็จ มันก็อาจจะหายต๋อมไปเลย แต่ก็คงมีคนพยายามทำขึ้นมาเรื่อยๆ แหละครับ แต่อาจจะอีกหลายปีหน่อย ทนเอาหน่อยละกันครับ)

3. โปรแกรมที่เล่นPS1ได้ ใช้กับWin XPได้หรือเปล่าครับ ชื่อโปรแกรมอะไรครับ

4. Cain

Cain New Member Member

70
    0
    0
    ก็มีหลายตัวนะครับ แต่ผมชอบ Connectix VGS ที่สุด ใช้ง่าย ไม่ต้องลง Plug-in ให้วุ่นวาย ปัญหามีแค่ว่ามันหาตัวเต็มยาก แล้วก็ต้องไปโหลด P4+WinXP Patch มาอีก ตอนนี้ ตัวเต็มของ ver. 1.4 ไม่รู้จะไปหาที่ไหนเหมือนกัน เพราะมันโดน Sony ซื้อไปเชือดแล้ว อาจจะต้องลองอดทนหาตาม Google หรือ Bit ไปเรื่อยๆ แต่ถ้าตัวที่หาง่ายหน่อย ก็เป็น EPSX แต่ต้องไปหา BIOS กับ Plugin ต่างๆ ด้วย ซึ่งมันจะยุ่งยากตอนหา Bios (BIOS คือ System File ที่แกะมาจาก เครื่องจริงๆ ซึ่งก็จะมีของ JP,Pal,US แล้วแต่เกมครับ) Plugin คือตัวที่ใช้ทำงานเกี่ยวกับระบบต่างๆ เช่น Video เสียง จอย (เพราะ Emu อย่าง EPSX PCSX หรือ PSemu มันจะมาแบบเปลือย หรือถ้ามี Plugin มาด้วยก็ไม่ค่อยประทับใจ) เอาเป็นว่า ถ้าทำได้ลองหา CVGS ตัวเต็มมาเล่นให้ได้จะดีที่สุด เพราะใช้ง่ายสำหรับผู้เริ่มต้น หรือไม่ที่คล้ายๆกันอีกตัวก็คือ Bleem! แต่เล่นกับ WinXP ได้ป่าวไม่รู้ครับ

5. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    เข้าเวป torrent ทั้งหลายมีมากมายให้โหลด ลองหาดูไม่ยากหรอก ;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้