ตัวประหยัดแก๊สอันนี้ก็น่าจะใช้ได้นะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย physoko, 19 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. physoko

physoko New Member Member

216
    20
    0
    มาลองดูกันครับคู่ละ75บาทครับของมอเตอร์รถของเล่นกำลังลองใช้อยู่ครับเบื้องต้นเป็นที่น่าพอใจครับ
    และต้องขอขอบคุณคุณMr.Jane"ด้วยนะครับที่เป็นคนบรรเจิดทดลองไอเดียนี้ขึ้นมา
    :cool: View attachment 1014208

View attachment 1014209

View attachment 1014210

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  2. physoko

216
    20
    0
    อีกรูปครับ

por@b12 ถูกใจสิ่งนี้
  3. physoko

216
    20
    0
    คนที่ขายอุปกรณ์ประหยัดแก๊สที่ขายชุดละ1500บาทน่ะจะมาแหกอกเราไหมเนี่ย

4. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    มันเป็นอะไรคะห่วงเหล็กธรรมดา หรือเป็นแม่เหล็กคะ ถ้าเป็นแม่เหล็ก เดี๋ยวคืนนี้จะไปแอบเอา HD เก่าที่เสียๆ มาแกะลองอยู่ แล้วจะมารายงานผลคะ

5. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    ใช้ของ HDD เยี่ยมที่สุดเลยครับ

ของยี่ห้อดีๆที่ผมเคยเห็นนะ ด้านในจะเป็นแม่เหล็กแบบในรูปอ่ะครับ แต่มี 4-8 ตัว แล้วแต่ยี่ห้อ
    ซึ่งวิธีการวางแนวแม่เหล็ก คือดึงตรงข้ามกับดัน
    แต่ของมียี่ห้อเค้าจะมีการเอียงขององศาแม่เหล็กเล็กน้อย เพื่อให้โมเลกุลมีการหมุนเป็นเกลียวสปริงอ่ะครับ งงป่ะ?

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    แล้วแก๊สมานก็ประหยัดอยู่แล้ว แล้วจะประหยัดไปถึงไหนคับพี่ๆ โหฮิ้วววววววววววววว

7. คุณphysoko ใช่อะไรรัดมันอะครับ ใส่ตรงท่อแก๊ซที่จะเข้าหม้อต้มใช่ไหมครับ
    อีกอย่างเนี่ยมันจะอันตรายหรือเปล่าครับ ใช้ได้ผลยังไงบอกต่อด้วยนะครับ
    อ้อต้องจูนใหม่ไหมครับ

8. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    เพิ่มเติมคับ ผมลองใช้อย่างคุณ physoko เลยแต่ผมเอามาซ้อนกันข่างละ 2 อัน แรงดูดเยอะมาก ลองวางบนฝ่ามือ 1คู่ หลังมือ1คู่ ยังดูดผ่าน มือเราโดยไม่หล่นเลย ลองดูสิคับ อิอิ แต่ยังไม่ได้ลองติดที่รถเลยอะ พรุ้งนี้ติดตั้งอะคับ

9. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    พี่เสือเหลืองคะ ติดแก๊สมันไม่ได้ช่วยประหยัดเลยคะ เพราะทุกวันนี้ใครๆก็จ้องจะเอา NV ออก ( ทั้งๆที่บ้านก็มีรถตั้งหลายคัน ) น้องเลยไม่ค่อยจะได้ใช้รถเลย แต่ต้องไปเติมแก๊สตลอด เมื่อวานต้องไปเปลี่ยนยางมาอีก โดน (มือสอง)ไป 3000

10. physoko

216
    20
    0
    พอติดเข้าไปแล้วสิ่งที่เปลี่ยนอย่างแรกคือเหมือนแก๊สจะหนาขึ้นเพราะเวลาเบิ้ลเครื่องแล้วรอบเดินเบาจะดับเลยทั้งๆที่ว่าก่อนใส่จูนจนเข้าที่แล้วนะ
    ก็เลยต้องไปปรับตัวที่อยู่ตรงกลางหม้อต้ม(ตัวกดผ้าหม้อต้ม)หมุนเข้าไปอีกประมาณ2รอบอะครับถึงจะเหมือนเดิมซึ่งปรับตัวนั้นเข้าไปแล้วก็เท่ากับ
    เป็นการให้หม้อต้มจ่ายแก๊สน้อยลงในความคิดผมนะพอหม้อต้มจ่ายแก๊สน้อยลงแต่รถวิ่งได้เหมือนเดิมก็น่าจะทำให้รถเราบริโภคแก๊สน้อยลงด้วยน่ะครับ
    ซึ่งตอนนี้ก็รอเวลาแก๊สหมดอยู่ครับเดี๋ยวก็รู้ว่าหมู่หรือจ่าอิๆ และก็กะว่าจะลองติดเพิ่มอีกจะมีผลหรือเปล่าไม่รู้ถ้ามีใครลองก่อนมาให้คำตอบหน่อยนะครับ

11. physoko

216
    20
    0
    เป็นแม่เหล็กรถของเล่นพวกรถแด๊สทามิย่ารถกระป๋องอะครับเป็นแม่เหล็กเงินนะครับเพราะแรงดูดจะสูงกว่าแม่เหล็กดำและก็ใช้เคเบิลทาย(หนวดกุ้ง)รัดครับถ้ากลัวหล้นก็เทปกาวเลยครับไม่ไปไหนแน่

12. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    ใช่ๆ
    พอติดแม่เหล็กแล้ว
    แก๊สหนาขึ้นทันตาเห็น

รถผมมี A/F Meter
    ยิ่งเห็นชัดเลย
    ต้องจูนใหม่
    ทั้งเดินเบา
    และรอบสูงเลย

13. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    จะเอาไปลองดูครับ:D

14. ได้ผลไงบอกต่อด้วยครับ

15. por@b12

por@b12 New Member Member

4
    0
    0
    น่าสนนะครับ

16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    :) เป็นธรรมดาของรถติดแก๊สอ่ะคับ ต้องมีคนอยากใช้แน่นอน วันนี้จะแวะไปถามที่ร้านดูว่าต้องจองคิวป่าว ถ้าไม่ก็จะติดซะเลย;)

17. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เจนจัดมาให้ 1 ชุดซิ

18. por@b12

por@b12 New Member Member

4
    0
    0
    แวะมาดูความคืบหน้าอะครับ
    ขอบคุณครับผม

19. niphon495432

niphon495432 New Member Member

13
    4
    0
    ติดแก๊สประหยัดด้านระยะทางการวิ่งที่มาก งใช้ แต่ต่อไปมันจะไม่ประหยัดตังแล้วเพราะว่าดูข่าวมา พวกหน้าเลือดมันจะขึ้นราคาแก๊สที่เราต้องใช้มันตลอดเห้นว่าจะขึ้นถึง 30 บาทต่อลิตรด้วย เราพึ่งติดแกสมาใหม่ๆๆเราทั้งบ่นทั้งแช่งให้พวกมันเกิดมาจนเหมือนกับเราบ้างมันจะรุ้ถึงความลำบากมั้ง เอาละขึ้นก็ต้องเติมละหว้า สรุปแล้วผมจะไปทำตามวิธีที่พี่น้องบอกมาละกัน เพื่อเป็นการประหยัดแก๊สอีกทางหนึ่ง ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ

20. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ขึ้นทุกอย่างยกเว้นเงินเดือน...........เศร้า:cry:

21. physoko

216
    20
    0
    สงสัยต้องใช้ตัวถ่ายแก๊สเป็นตัวช่วยบ้างแล้วล่ะ
    หาซื้อที่ไหนได้ช่วยบอกด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้