ช่วยแนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย กระดุมทอง, 22 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือผมซื้อ nv ปี 94 มาใครพอจะมีรายละเอียดบ้างครับเกี่ยวกับรถรุ่นปีพ.ศ.นี้ ปัญหาที่จะถามมีดังนี้ครับ
    1. มีกลิ่นน้ำมันเบนซินเข้ามาในห้องคนขับ ตอนที่ไม่เปิดแอร์ ตอนเปิดแอร์ก็พอได้กลิ่นบ้าง
    2. พัดลมไม่เป็นอัตโนมัติ( พัดลมหน้าหม้อน้ำ) แต่มีสวิทปิดเปิดให้แทน เป็นเพราะเหตุใด
    3. มีเสียงจี๊ดๆๆๆที่ล้อหน้าเวลาเริ่มออกตัว
    4. น้ำเข้าห้องโดยสารตอนฝนตก แต่เปลี่ยนลูกยางมาแล้ว เป็นที่ประตูตกด้วยหรือเปล่าครับ
    5. หน้ารถด้านคนขับซุดประมาณ 0.5 มิล ไปซ่อมโช๊คหน้ามาปรากฏว่าเขาตัดสปริงไม่เท่ากัน ลองเปลี่ยนข้างดูก็ไม่หายซุด ไม่ทราบเป็นที่ลูกยางที่ช่วงล่างหรืเปล่า
    6. ที่เพื่อนสมาชิกบอกว่าใบพัดหม้อน้ำล่างมันอยู่ตรงไหนครับ จะรู้ได้อย่างไรว่ามันจะเสีย ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    7.ก่อนที่ผมจะไปซ่อมโช๊คหน้ามา พวงมาลัยมันตรง ขับไม่กินข้าง แต่พอไปทำโช๊คมาพวงมาลัยตอนขับทางตรงไม่เหมือนเดิมมันจะกินทางด้านซ้ายต้องคอยเหนี่ยวทางขวาตลอด ปล่อยมือไม่ได้เหมือนก่อน เป็นไปได้ใหมที่เอามือไปโยกดุมล้อหน้าเล่นตอนที่ถอดล้อออกแล้วครับ รบกวนเพื่อนสมาชิกเท่านี้แหละครับ

1. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    1.เช็คสายน้ำมันในห้องเครื่องตามเหล็กรัดและข้อต่อน่าจะมีซึมครับอันตรายรีบเช็คเลย
    2.เจ้าของคนเก่าคงดัดแปลงมาครับอย่าลืมเปิดแล้วกันเดี๋ยวงานเข้า
    3................อันนี้เดายากลองเช็คที่ลูกปืนล้อก่อนแล้วกัน
    4......เข้าบริเวณใหนครับถ้าประตูตกซ่อมได้ครับมีบูชขายชุดล่ะประมาณ50บาท
    5.อันนี้คงต้องให้ร้านที่ทำช่วงล่างเช็คให้ละเอียดล่ะครับฟันธงยากเพราะมาจากหลายสาเหตุ
    6.อันนี้งงครับตอบไม่ถูก.....ผ่านละกัน:D
    7.ถ้าทำการซ่อมช่วงล่างอะไรก็ตามแต่รวมถึงการสับยางต้องตั้งศูนย์ใหม่ทุกครั้งครับ:D

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ซ่อมโช้คหน้าทุกครั้งเป็นแบบนี้แหละคับ เพราะเค้าถอดน๊อตออกมาหมดแล้วเวลาใส่โช้คต้องดูด้วยว่าหุบเข้าหรือออกเท่ากันทั้งสองข้างรึเปล่าทั้งนี้อยู่ที่ช่างถอดโช้คเราด้วยว่าฝีมือรึเปล่า
    แต่ส่วนมากถอดออกซ่อมมาแล้วเค้าก็หลับหูหลับตาใส่เลย และก็ทำให้เราต้องพางไปตั้งศูนย์อีก บางทีช่างตั้งศูนย์ก็เอาขึ้นไปแล้วก็ตั้งให้องศาเท่ากันแค่นั้นเอง แต่พวงมาลัยไม่ตรงมันก็ไม่หาย ออกมาวิ่งอีกก็เสียศูนย์อีก ผมซ่อมมาสองทีแล้วต้องกลับมาถอดที่บ้านอีกเพราะพวงมาลัยไม่ตรง ไม่งั้นต้องเสียค่าตั้งศูนย์อยู่นั่นแหละ

3. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ตั้ง0ยังไงก็ไม่หาย สักที นี้รอผ่อนหมดเมื่อไหร่คอยดูขายแม๊งทิ้งเลย ตั้ง0 ทั่วทั่งจังหวัดแล้ว ยังไม่หายกินขวาสักทีเลย หมดเงินไปหลาย บ้างก็บอกว่าโช๊คอับบาง บ้างก็บอกว่าเป็นที่ยางบ้าง ช่วงล่างบ้าง ยางรัดเรคกระบอกพวกมาลัยเพาวเวอร์บ้าง ลูกยางต่างๆช่วงล่างบ้าง ต่างๆนาๆ เปลี่ยนตามช่างแต่ละ0 แนะนำก็ไม่เห็นหายหมดเงินไปหลายไม่หายครับ แต่มีวิธีเดียวเท่านั้นคือเปลี่ยนรถใหม่ตามที่ช่างบอก พอแล้วไม่อยากจะพูดของขึ้น (อะจึ๊ก อะจึก นี้แน่ ๆ อื่อ....โครมๆๆ!!! ไม่มีอะไรครับระบายกับโต๊ะครับ เฮ่อ...ค่อยสะบายใจหน่อย)

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    :D:D:D

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใจเย็นๆนะครับ ยังไงก็ลองถอดหน้าแปลนและปรับน๊อตฐานโช้คตัวล่างให้มันเท่ากันทั้งสองข้างดูก่อนครับผม แต่ต้องเหนื่อยหน่อยนะ ตอนแรกผมก็ซ่อมโช้คมาแล้วเป็นแบบเนี้ย แต่มีวิชามารนิดหน่อยลงทุนถอดเองปรับเองเหนื่อยหน่อยแต่ก็โอเคครับ พวงมาลัยตรงเหมือนเดิมแล้วก็ไม่กินยางด้วยนะ

6. nv1020

3,195
    302
    83
    ตามพี่อ๊อดเลยครับรถเรายังงัยเราก็จับอาการได้ดีกว่าช่างอยู่แล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้