รบกวนถามผู้รู้ครับ น้ำซึมไปเปียก safty belt ด้านคนขับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย BKKEG, 21 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BKKEG

BKKEG New Member Member

13
    0
    0
    รบกวนถามผู้รู้ครับ รถผมเวลาจอดตากฝนแล้วจะมีน้ำซึมเข้าไปเปียกที่ safty belt ด้านคนขับ เป็นตั้งแต่เปลี่ยนภายในเป็นต้นมา ลองเช็คดูแล้วพวกยาง ระยะช่องต่างๆ ก็เหมือนกันกับด้านคนนั่งทุกอย่าง
    รบดวนถามผู้รู้ด้วยครับ :D :D :D

2. ยางขอบประตูด้านบนรึเปล่าครับ
    ลองใช้สายยางตู้ปลา ทาวาสลีน แล้วค่อยๆสอดเข้าไปต้องช่องยางดูครับ

เอ... แต่เบลล์มันไม่ได้อยู่ช่วงประตูนี่หน่า หวังว่าคงไม่ได้ลงทางตะเข็บหลังคานะ
    ถ้าจะหาจุดซึมจริงๆ ก็ถอดกระดูกงู ถอด(แง้มๆก็ได้)แผงข้าง เข้าไปในรถ แล้วให้เพื่อนเอาน้ำฉีดตั้งแต่หลังคาดูครับ

3. PromoDrag

PromoDrag New Member Member

97
    20
    0
    ผมก็เป็นแต่เป็นฝั่งคนนั่ง เป็นตั้งแต่ไปทำSunroofมาดึงเบลล์ออกมาทีกลิ่นอับออกเลย ต้องคอยถอดออกมาซักรอคนรู้ช่วยตอบทีครับ

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  4. อืม ถ้าเพราะทำซันลูฟมานี่ ลองเช็คตามนี้นะครับ
    1รั่วตามตะเข็บหลังคา
    2รางน้ำใส่ครบมั๊ย
    3ท่อยางที่ไว้ระบายน้ำลงทั้งสี่มุม มีหลุด มีหัก มีรั่วรึเปล่า เข็มขัดหรือลวดรัดไว้แน่นรึเปล่า

จะให้ดี คงต้องถอดผ้าหลังคา ฉีดน้ำจากข้างนอกรถ แล้วตัวเองก็อยู่ในรถหาที่รั่วดีกว่าครับ
    ของผมเคยเป็นสายยางท่อน้ำหลุด ไหลมานองพรมเลย ถึงตอนนั้นต้องซักพรมอีกเสียสองต่อ

5. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    กะว่าจะไปทำหลังคา sunroof คงต้องเปลี่ยนใจซะแล้ว....

ถ้ามันเปียกเข็มขัดได้ มันคงไม่ใช่ขอบประตูแล้วละครับ น่าจะเป็นตะเข็บหลังคามากกว่า ต้องเลาะคิ้วหลังคาออก แล้วใส่กาวใหม่ แต่ไอ้ที่มันซึมไปแล้วนี่สิ มันอาจจะเป็นปัญหา เพราะน้ำ มันจะขังอยู่ในนั้น มันจะทำให้เป็นสนิม ต้องรอให้น้ำแห้งสนิทจริงๆ แล้วค่อยใส่กาว

6. BKKEG

BKKEG New Member Member

13
    0
    0
    จะลองดูครับ ขอบคุณครับ

7. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    ของผมอ่ะค้าบบ

belt หลัง ด้านซ้ายด้านขวา เลย
    มันจะเป็นที่ตะเข็บหลังคาอย่างที่พี่ๆ บอกกันรึเปล่าคับ
    ขอบยางฝาท้ายด้านบน ซ้าย ขวา เวลาฝนตก หนักๆ มันก็แฉะๆ
    แล้วน้ำมันก็จะไหลลงมาทาง belt หลังด้านซ้าย และขวาเป็นหยดๆ

แต่ตอนล้างรถไม่เป็นอ่ะคับ
    ลองหาหลายทีแล้ว แต่ไม่เจอเลยอะคับ
    ถอดคิ้วหลังคามา แล้วเอา ซิลิโคน ยิงตลอดแนว ก็ยังไม่หาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้