REVIEW : HB4 NARVA 4100K

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 18 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    เนื่องจากไฟตัดหมอกผม หลอดขาดไปซะแล้ว ชุดเก่าอย่างแพงเลย 1940 หลอดหนึ่งขุด ของ JP สีเหลืองๆ ตอนแรกก็ว่าจะซื้อแบบเดิมมาใส่อีกของคิดไปคิดมาดันเสียดายเงิน ก็เลยมองหา อะไรที่ดีกว่าหลอดเดิมติดโคมมาเปลี่ยนและราคาไม่แพง

ก็พอดีมองไปเห็นของ NARVA ซึ่งเป็นยี่ห้อของเยอร์มัน แต่เป็นหลอดที่มีเคลือบสีฟ้าอ่อน คล้ายๆ กับหลอดของ HKS ที่ผมเคยใช้ ก็ลองดูแล้วแสงที่ได้ออกมาจะอยู่ในระดับ 4100K ก็ไม่ขาวมากไม่เหลืองมาก กำลังพอดีก็เลยซื้อมาลองใช้งานดู

ราคาก็อยู่ที่ 710 บาท
    สถานที่ซื้อก็ แล้วแต่ครับ แต่ผมได้มาจาก Autobac

มาดู Package ของมันก่อนดีกว่าครับ จะเห็นว่าเรียบร้อยดูมีคุณภาพดี

มีสติกเกอร์ติดไว้อย่างแน่ครับเพื่อป้องกันการเปิดนำไปใช้ก่อนถึงมือเรา

เปิดกล่องออกมาก็เจอแบบนี้แหละครับ ก็เห็นหลอด 2 อัน วางอยู่ในท่า 69 ก็เพราะว่าเนื้อที่มันจำกัดละ

ก็มาดูตัวหลอดกันให้ชัดๆ ครับงานก็ดูดีครับไม่ได้ เร่งทำ ทำออกมา คุณภาพเนื่องชิ้นงานใช้ได้ เลยครับ

ตัวหลอดจะเคลือบสีฟ้าอ่อนๆ เท่าที่มองตอนกลางวันหลังจากใส่โคมไปแล้วไม่ทำให้โดมเห็นสีฟ้าๆ นะครับ ดีแล้วล่ะ ผมไม่ชอบ

มาเทียบกันให้เห็นๆ ว่าของเดิมติดรถ มากับ ของใหม่ซื้อมาเปลี่ยนมันต่างกันไหม

อ้าวมาดูกันต่อีกนิดหลังจากเปลี่ยนแล้วเปิดไฟ ดูสิว่ามันสีเป็นไง

เอากันไกล้ๆ หน่อย

อันนี้ตอนปิดไฟใหญ่ครับ

สรุปว่า เปลี่ยนของใหม่มาก็พอใจกับเงิน 710 บาทที่เสียไปถึงจะไม่ได้เป้นสีเหลืองอย่างเดิมแต่ก็สว่างส่องทางขึ้นล่ะครับ คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป ถ้าใครสนใจก็ลองไปมาซื้อมาเปลี่ยนดูนะครับ เท่าที่เห็นมี สำหรับหลายชนิด H4 HB4 อะไรทำนองเนี้ยผมจำไม่หมดครับหวังว่าอาจจะช่วยอะไรได้บ้างในการประกอบการตัดสินใจและมีข้อมูลประกอบ

อีดนิดสำหรับภาพเมื่อก่อนตอนนั้นยังไม่ได้ใส่ HID 10000K แต่หลอดไฟหน้าเป็น HKS เกือบลืมบอกตอนนี้ Autobac เค้าลดราคา HKS ชนิด H4 จาก 1400 เหลือ 700 นะครับเป็นโปรโมชั่นอยู่ ใครสนใจก็รีบหน่อยครับ ผมว่ามันคุ้มดีสำหรับการเปลี่ยนหลอดไฟหน้าสว่างมองชัดขึ้นเยอะครับ

ไฟตัดหมอกสีเหลืองกันเก่า ไปซะแล้ว ขาดไปข้าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้