แนะนำตัว เด็กใหม่ครับ.........กับ C10 ผุๆ

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย Ake RT, 20 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ake RT

Ake RT New Member Member

64
    0
    0
    จริงๆจะว่าใหม่ไหม ก็ไม่เชิงครับ เพระว่าได้คุยกับทางคุณโดม, คุณมด แล้วก็คุณหรั่งไปบ้างสักพักที่ผ่านมา

ผมชื่อเอกครับ

ตอนนี้ก็มี C10 อยู่คันนึง ขาดของเล็กๆน้อยๆที่จำเป็นแค่ช้นสองชิ้นเท่านั้น (เจอที่แล้วแต่ว่าว่ายังไม่ได้ไปเอาเท่านั้นเอง) ส่วนที่เหลือก็ Thaitum นี่แหละครับ สบายใจ เน้นทรงของรถซะมากกว่า

ค่อยๆลงรูปไปแล้วกันครับ ขั้นตอนตั้งแต่ได้มาเลยแล้วกัน

อันนี้สมัยที่เพิ่งได้มาครับ หลายคนอาจจะเห็นแล้วกับคันที่ เพระาว่าผมปุเรงไปงาน BKCC ที่แดนเดรมิตเมื่อเดือนกว่าๆที่แล้ว เครื่องเป็น L18 เกียร์ Dog Leg ครับ ยังพอวิ่งได้ แอร์พอเย็น ไฟท้ายเอาของ TE30 มั้งครับจำรุ่นผิดต้องขออภัย มาแปลง (ใครอยากซื้อคู่นี้บอกนะครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2006
  2. Ake RT

64
    0
    0
    ขั้นตอนถัดมาคือช่วงหาของครับ คันนี้ผมวางคอนเซ็ปคือ รถ Silvia ครอบ Body C10 เพื่อป้องกันเรื่องไหล่นอกจากของตัวถังที่อนาคตต้องหายากขึ้น เลยตัดสินใจเอาแพหน้าหลังของ Silvia S13 มาทั้งหน้าหลัง โดยที่ใช้การแก้ไขตัวถังเอา (ต้องมีการดุงโป่งแน่นอน เพราะคอนเซปที่ผมวาง จะทำเป็นรถแข่งครับ)

รูปที่ให้ดูคือล้อ (เอาล้อกระบะ Toyota มา หนักไปนิด แต่ออฟลึกดีครับ หาง่ายด้วย 5*114 7 นิ้ว ออฟ -15

แพหน้าหลัง Silvia S13 โดยที่ใช้เต็ด Skyline ครับ

จานเบรคเด๋วจะแปลงเป็น 5 * 114 เอา เพื่อความสะดวกในการหาล้อมาใส่ตอนแข่งในอนาคตครับ

3. Ake RT

64
    0
    0
    ณ ตอนปัจจุบันเพิ่งไปถ่ายมาครับ อยู่ในช่วงปะผุ (แต่ไม่ทำสี เพราะว่าจะทำหลังจากที่ทำโป่งเสร็จทีเดียว)

ผุสุดๆครับ ปกติผมไม่เคยเล่นรถโบราณที่มาต้องเห็นการฟื้นฟูด้วยตาตัวเอง ผมเห็นแล้วรถตัวเองแทบเป็นลม เผอิญว่าช่างเค้าเคาะแล้วก็ดัดแปลงตัวถังอยู่ เพื่อให้สามารถใส่แพหน้าหลังให้ได้อยู่ครับ

ดูรูปเองแล้วกันครับ............อึ้ง อิอิ ลูกตู...........แต่ไม่เป็นไรลูก ตีแผ่นแข็งแรงๆแล้วใส่ Roll Cage ช่วยให้กล้ามเนื้อแข็งแรงเพิ่มขึ้นนะลูก :D

4. Ake RT

64
    0
    0
    ต่อคัรบ

มีข้อแนะนำอะไรบอกได้เลยนะคัรบ

5. Ake RT

64
    0
    0
    รูปตอนนี้มีเท่านี้แหละครับ

ยังไงขอบคุณไอเดียของคุณมดด้วยนะครับ เกี่ยวกับด้านหน้าของทาง 200SX อะครับ ผมเลยทำตามเลย แหะๆ

ขอบคุณทุกคนครับ มีเรื่องจะถามผม หรือผมจะถามก็ตามสบายครับ

ส่วนเครื่อง ตอนนี้ก็ได้แล้วครับ SR20DET ฝาดำเรียบ Overhaul เรียบร้อย กำลังจะไปเอาครับ

6. โหเอก
    ทำไมมันสนิมเพี๊ยบแบบนี้งะ ปะผุเอาอยู่ไหมเนี๊ยะ :)

7. aoi

aoi New Member Lady Member

13
    1
    0
    อยากเห็นตอนเส็ดแล้วจัง

8. khaigtr

khaigtr New Member Moderator

73
    1
    0
    ยินดีต้อนรับครับ
    อู้วแต่ตรงคนขับทะลุขนาดนั้นขับไงอ่ะ

9. boathuhu

boathuhu New Member Member

33
    1
    0
    ผุได้ใจมากๆ สิ้นปีนี้มีรถเก่าสวยๆออกมาร่อนตามท้องถนนเยอะแน่ๆ ซุ่มทำกันใหญ่:D เอาใจช่วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 สิงหาคม 2006
  10. Ake RT

64
    0
    0
    คุณไข่คร้าบบบบบ ที่ทะลุขนาดนั้นเรพาะว่าช่างเค้าทุบออกคร้าบบบบบบบบบบบบบ

ที่เห็นคือเค้าตัดๆแซะๆไปหลายส่วนแล้วคัรบ

11. Torlek_Celica

Torlek_Celica New Member Member

275
    0
    0
    สู้ๆสู้ตายครับ ช่างไทยเก่งที่สุดในโลกแล้วครับ
    ผุแค่นี้ สบายมาก ช่างไทยทำได้
    แต่ขนหน้าแข้งต้องหนาๆหน่อยนะครับ เพราะมันจะร่วงกราวเยยยย... :)

12. BNR 34 GTR

BNR 34 GTR New Member Member

25
    0
    0
    แจ่มเลยพี่....อยากเห็นตอนเสร็จจัง (ได้ข่าวแว่วๆมาว่าจะเป็นรถดริฟด้วยหนิ :D )

13. P.NEWMAN

P.NEWMAN New Member Member

329
    2
    0
    ขอเอาใจช่วยนะครับ ให้เสร็จไว ๆ ส่วนเจ้าของก็เสร็จช้า ๆ นะครับ

อย่าคิดมาก ตรงตัวเลยแหละ

Goo บ้าตอนสาย... :eek: :eek: :eek:

ปล. ล้อเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นได้มั้ยครับ ผมว่านะ ล้อกระบะกับเก๋งมันไม่เข้ากันน่ะ ส่วนสำคัญคือ น้ำหนักมาก จะทำให้รถวิ่งช้า ช่วงล่างเสียเร็ว พวงมาลัยหนัก คอนโทรลรถยาก อีกอย่างคือ เมื่อล้อยื่นออกมามาก ๆ จะทำให้ลูกปืนล้อเสียเร็ว คุมรถยากด้วยนะครับ ถ้าสงสัยค่อยอธิบายอีกทีนึง เอาเป็นว่า หาล้อคลาสสิก ๆ ใส่ดีกว่านะ ขอบ 14 ก็พอ ไม่ต้องกล้วยก้อได้ ลายอื่นเยอะแยะ แล้วเอามาดูกันอีกนะ
    ;) ;) ;)

14. nemus

nemus New Member Member

714
    4
    0
    รอดูด้วยคนคับ รถเสร็จคงสวยกะแรงน่าดูเรย

ถามเป็นความรู้นิดนึงนะคับพี่ ที่พี่บอกว่าปะผุก่อนแต่ยังไม่ทำสีนี่ คือทำในส่วนครึ่งด้านด้านล่าง พื้นรถก่อน แล้วด้านบนพวกหลังคาไว้ทีหลัง ใช่ป่าวคับ

ถ้าอย่างนั้นเราสมารถทำปะผุเป็นทีละจุดไป ค่อยๆเก็บไป ได้หรือป่าวคับ มันจะมีผลกะจุดทีทำไปก่อนยังไงบ้างอ่ะคับ

15. P.NEWMAN

329
    2
    0
    อ๋อ ผมคิดว่าคงหมายความงี้ ก็คือ

จะปะผุให้เสร็จเรียบร้อย "แต่ยังไม่ทำสี" เพราะจะรอทำโป่งก่อน แล้วทำสีทีหลัง ผมว่างั้นนะ เพราะไม่มีเหตุผลอื่นแล้วนะเนี่ย
    :) :) :)

ถ้าอย่างนั้นเราสมารถทำปะผุเป็นทีละจุดไป ค่อยๆเก็บไป ได้หรือป่าวคับ มันจะมีผลกะจุดทีทำไปก่อนยังไงบ้างอ่ะคับ

มันก็ได้ครับ อย่างบางคันผุเป็นจุด ๆ ไม่มาก ก็เก็บเป็นส่วน ๆ ไปก่อนได้ อย่างบางคันผุแค่ขอบบังโคลน หรือจุดที่ไม่หนักหนานัก ต้องดูอ่ะครับ

แต่ถ้าโบ๋ ๆ แบบนี้ ก็คงต้องรื้อทั้งคันนั่นแหละ ไม่งั้นพอปะตรงนี้ เดี๋ยวตรงนู้นโผล่ ทำสีก็ไม่ได้ทั้งคัน ปุ ๆ ปะ ๆ ไม่ดีหรอกครับ ถ้าผุมาก ๆ ก็ทำทั้งคันไปเลยสิครับ เหมาไปทีเดียวเลย ไม่งั้นเสียหลายต่อเด๊อครับ
    ;) ;) ;)

16. ถูกต้องแล้วครับ รอทำโป่งแล้วค่อยเก็บสีทีเดียว แต่ก่อนส่งให้ทำโป่งคงต้องลอกสีออกหมดอยู่ดีครับ เพราะว่าจะรู้ได้ว่าส่วนไหนต้องตัดเหล็กออกเพราะสนิมด้วย อีกอย่าง เท่าที่ดู ที่ไม่ใช่พื้น ส่วนที่เลหือ (ตัวถังภายนอก) ส่วนที่ผุน่าจะเป็นส่วนที่จะต้องคว้านทำโป่งอยู่แล้วครับเลยอาจจะสบายตัวขึ้นอีกนิดเดียว

ตอนนี้เท่าที่คุยก็คือพื้นเอาออกน่าจะทั้งหมดแหละครับ แล้วสร้างแผ่นเหล็กขึ้นมาใหม่เลย (ไปๆมาๆ มันจะกลายเป็นรถ space frame เอาซะงั้นแหงๆ) รวมถึงใช้วิธีใช้เหล็กดามพื้นแบบรถแรลลี่เมื่อก่อนด้วยครับ นอกจากนั้น (ยังไม่พอ) คันนี้จะใส่ Roll cage แบบเต็มเหนี่ยวครับ

ส่วนเรื่องล้อนั้น ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ จริงๆแล้วมันก็ไม่ได้หนักมากเท่าไรหรอกครับ ล้อนึงก็5 โลได้ ไม่ถือว่าหนักมาก จริงๆกำลังจะไปซื้อล้ออีกชุดไว้ใส่วิ่งถนนแบบประมานพวก SSR อ่ะครับ ยื่นออกมาลักษณะแบบนี้เหมือนกัน

ค่อยๆเก็บงานครับ อาทิตย์หน้าจะเข้าไปที่อู่ใหม่ คงได้เก็บภาพมาให้ดูกันเรื่อยๆครับ

PS. แบ๊งค์เอ้ย......................อย่าเพิ่งตีโพยตีพายไป คนอื่นเข้าใจผิดหมด ทำรถไว้ขับกินลม

17. abball

abball New Member Member

11
    0
    0
    ถ้าได้ไฟท้าย2ก้อนนะแจํวเลย

18. khaigtr

khaigtr New Member Moderator

73
    1
    0
    จะรอดูตอนเสร็จนะครับ สวยมากๆแน่ๆ

ทำเสร้จไวไวนะครับ

19. Ake RT

64
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนอีกครับ เรื่องไฟเนี่ย ผมคงเอาตัวธรรมดาอ่ะแหละครับ ร้าน Autolet เห็นมีอยู่ ราคาไม่แพงมาก พอแค่มันมีไฟเบรคให้คนตามหลังรู้ก็เป็นพอ ไฟ 2 ก้อน หรือแบบ GTR 4 ประตูหายากเหลือเกิน

ส่วนไฟเลี้ยวหน้าก็คงไม่ใส่ ปล่อยลมเข้าห้องเครื่องดีกว่า ใส่แค่ด้านข้างพอ กันชนก็ไม่ใส่อยู่แล้วครับ oil cooler โลด..........ผมเน้นสบายๆครับ อะไหล่ปลีกย่อยไม่สน ขี้เกียจหา

คอนโซลก็ไม่ตรงรุ่นครับ คันนี้ คงตีแผ่นอลูมิเนียมแล้วฝังเกจ์เอาพอ ห้อยตู้แอร์อีกนิด กันเป็นหมูอบกลางแดด

OTOP ล้วนๆครับ ช่างไทยเราทำได้ไม่แพ้ชาติใดในโลกครับ

20. หรั่ง ^Hakosuka^

หรั่ง ^Hakosuka^ Member Moderator

593
    3
    18
    ต่อหัวให้ยาวอีกหน่อยท่าทางจะดี

21. P.NEWMAN

329
    2
    0
    เสร็จไวไวนี่ต้องพี่กุดครับ

เสร็จมาม่าได้มะ
    :D :D :D

22. donutjovi

donutjovi Member Member

240
    1
    18
    นึกถึงรถมนุษย์หินฟลิ๊นซ์โตน

23. Ake RT

64
    0
    0
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปดูเครื่องครับ แล้วยังไงจะถ่ายรูปมาให้ดูแล้วกันครับ

โปรเจคกำลังดำเนินไปเรื่อยๆ ช้าๆ แต่แน่นอนครับ

ไม่ทราว่าใครพอมีรูปที่เค้าดามพื้นตัวถังรถแรลลี่สมัยก่อนกันมั่งไหมครับ เห็นช่างบอกว่าจะทำแบบนั้นด้วย นอกจากตีแผ่นเหล็ก + roll cage ผมไม่เคยเห็นมาก่อน เผื่อว่าพอมีเห็นๆกันบ้าง รบกวนอธิบาย + มีรูปด้วยจะขอบคุณครับ

24. ZAZI

ZAZI Member Member

38
    0
    6
    สวัสดีอีกคนครับ เมียเก่ายังเหี่ยวแถมดุ รถเก่ามีผุเป็นเรื่องธรรมชาติครับ

25. Ake RT

64
    0
    0
    ไปดูเครื่องมาแล้วครับ เป็น SR20DET ฝาดำเรียบ เปลี่ยนชาร์ปอก ชาร์ปก้าน ประเก็นเหล็ก แหวนลูกสูบเรียบร้อยแล้ว พร้อมใช้งานครับ เกียร์ธรรมดา พร้อมคลัชของ Silvia S14 ผ้าเป็นของ Nismo ครับ แต่คงจะไปอัดเป็นทองแดงใหม่

26. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ล้อสวยมากเลย พอดีผมใช้กระบะอยุ๋หนะคับ อิอิ ถ้าจจะขายบอกนะคับ

27. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ล้อสวยคับ ถ้าอยากขายบอกนะผมว่าจะทำรถเป็น oldschool แล้วเหมือนกันว่าจะหาเก็บๆไว้อะ พอดีผมใช้กระบะหนะคับ

28. marshty

marshty New Member Member

15
    0
    0
    i;p0y'
    รวยจัง

29. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    อะไรมันจุผะกระจุยกระจายขนาดนั้น ไอ้เราว่าของเราหนักแร้วนะ :confused: :confused: :confused: ของผมเห็นทีแรกก็ลมจับละครับ รูเบอเริ่ม เห้นของพี่ หนักกว่าอีก -''-
    เสร็จไวๆเน้องับ ได้ค่าเครื่องมาเปล่าไหร่หรอคับ ส่งทาง pm มาก้อได้นะงับ

มีโครงการใหม่แว๊วว

30. Ake RT

64
    0
    0
    เรื่องผุ............เหอๆ ทำใจครับให้ช่างดามเต็มเหนี่ยวครับ เผอิญได้ช่างที่มีประสบการณ์ ค่อนข้างสบายใจหน่อย ไม่อยากเร่งรีบงาน เอาเน้นแข็งแรงไว้ก่อน เพระาว่าคันนี้ต้องทนแรงเค้นมากกว่า C10 ที่หลายๆคนทำไปกันครับ (ไว้เสร็จแล้วคงได้เห็นของแปลกกับคนบ้าๆคนนึงแถวๆนี้แหละ)

ส่วนเรื่องเครื่องก็ได้ราคาตลาดแหละครับ ที่ช่วงนี้มันราคาขึ้นๆอ่ะคัรบ แต่เผอิญว่าได้ข้อดีที่ว่าพี่เจ้าของเค้าเป็นคนที่โอเวอร์ฮอลมาเรียบร้อยแล้ว เป็นเครื่องยกลงเพื่อที่จะใส่รถเค้าอีกคัน แต่ว่าโปรเจคยุบ เลยมีโอกาสได้เครื่องตัวนี้มาครับ

ส่วนเรื่องล้อคงไม่ขายหรอกครับ ผมก็ชอบ ไม่งั้นผมไม่ซื้อมาหรอก อิอิ

ส่วนเรื่องรวย............เอ่อ..........จะสารภาพว่าผมก็ไม่มีตังเหมือนกันครับ กู้ยืมธนาคารมาเหมือนกัน ทำงานงกๆผ่อนคืนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้