เครื่อง GE ใส่ออยคูลเลอร์ได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย wongpadoo, 20 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wongpadoo

wongpadoo New Member Member

34
    0
    0
    ผมใช้ 2 เจไม่โบ อยู่ อยากถามเพื่อนสมาชิกว่า เครื่อง ge n/a แบบผมสามารถใส่ออยคูลเลอร์ได้หรือเปล่าครับ ใส่ดีไม่ดีอย่างไรครับ (ส่วนในรถผมใช้ขับอยู่ในเมืองมากกว่าแต่ถ้าออกต่างจังหวัดก็ขับเป็น ร้อย ๆ ขึ้นครับอัดมากสะส่วนใหญ่ในทางไกล ๆ ครับ)
    1.จำเป็นต้องใส่ไหม
    2.จำเป็นต้องให้โดนลมไม่ครับเหมือนอินเตอร์ไม่ครับ
    3.ใส่ขนาดไหนดีครับ ราคาประมาณเท่าไรรวมทั้งอุปกรณ์

2. wongpadoo

wongpadoo New Member Member

34
    0
    0
    แล้วรถผมใส่ตรงไหนดีครับถึงจะสวยขนาดเท่าไรครับ

ไม่ทราบว่าหน้ากะจังหน้า อยู่หน้าพัดลมไฟฟ้าดีไม่ครับ หรือเพื่อน ๆว่าไว้ตรง
    ไหนดีครับ

3. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    ออยคูลเลอร์ คือตัวระบายความร้อนของนำมันเครื่องครับ
    ถ้าติดได้ก็ดีครับ เพราะว่าจะทำให้อุณหภูมิของเครื่องเย็นลงครับ
    ควรติดที่อากาศไหลเวียนได้สะดวก

ต่อสายผ่านทาง Adapter ตรงบริเวณกรองน้ำมันเครื่อง
    มาเข้าที่ออยคูลเลอร์ ได้ครับ

การเพิ่มออยล์คูเลอร์ ในตำแหน่งทีเหมาะสม สมารถช่วยระบายความร้อนของน้ำมันเครื่องได้กว่า 30 %
    ช่วยเพิ่มอายุการใช้งานของน้ำมันเครื่อง
    ป้องกันการโอเวอร์ฮีตของเครื่องได้ แต่ไม่ได้ทำให้เครื่องเย็นลง เพราะอุณหภูมิการสันดาปของเครื่องถูกกำหนดด้วย วาล์วน้ำ และแรงอัดของเครื่อง
    ข้อควรระวัง
    ต้องมั่นใจว่าปั้มน้ำมันในเครื่องยนต์มีแรงดันเพียงพอหรือไม่ ถ้าไม่พออาจทำให้แรงดันน้ำมันเครื่องตก เครื่องอาจพังได้
    การต่อสายต้องมั่นใจว่า อุปกรณ์ต่างๆรับแรงดัน และความร้อนของได้ดี

แต่ถ้าจะเอา Oil Cooler ของซิ่งก็สั่งได้ ตามร้านขายอุปกรณ์แต่งรถ แต่ราคาจะเริ่มต้นที่หลักพันปลายๆ ถึงหลักหมื่นต้นๆ แต่ก็น่าจะถือว่าแพงเกินไป

แต่ถ้าชอบของซิ่งมือสอง ราคาออยล์ตัวละ 1000 - 2000 บาท ไม่แพงอย่างที่คิด แล้วเดินซื้ออุปรณ์พวกหัวสาย ต่างๆ ย้ำสายไฮโดรลิกเข้าออยล์ อีกไม่น่าเกิน 2000 บาทก็ติดตั้งได้แล้วครับ
    ส่วนเรื่องความทนทานของ ออยล์คูเลอร์ ถ้าไม่ไปกระทบกระแทกอะไร พวกนี้อยู่ได้ชั่วชีวิตของเครื่องแล้วหละครับ หาที่สภาพดีๆ ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ

4. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    เซียน1 จีมาตอบเร็วครับ พี่ต่ายกะโอ๊ดระยองเร็วครับ

5. 2เจชอบมีปัญหาเรื่งความร้อนนะฮะ ถ้าติดเเก๊สเเล้วต้องระวังนะฮะ ควรใช้พัดลมเดิมนะฮะ
    เวลารอบสูงหรอใช้ความเร็วสูงพัดลมไฟฟ้าสู้พัดลมเดิมไม่ได้ฮะ ออยคูเลอร์ใส่ก้อได้ข้อมูลตามข้างบนเลยนะฮะ

6. 2เจ ราคาไปถึงไหนเเว้ววววนายกาน

7. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    โอ้วพี่บอกจะเล่นrbไงพี่ 2เจโคตรแพงอ่าพี่ราคาพอพอกะข้างบน
    แต่ได้ถูกกว่านิดนึงอ่าพี่

เทพบุตร RBอิอิปอว่าไงล่ะเห็นราคาเเล้ว เอาผ้าห่มไหม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้