ข้อดีของ NGV

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย jankdui(โหน่ง), 17 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    10 ข้อดีของก๊าซ NGV

ผมว่า NGV ดีกว่าแน่นอนครับ ฟันธงเลย
    1) เติมก๊าซ NGV แล้ววิ่งได้ 150 180 กิโลเมตรต่อครั้ง เราจะได้มีเวลาหยุดพักการขับรถ เพื่อรอการเติมแก๊ส (เติมก๊าซ NGV นานๆๆมาก) ทำให้ไม่ง่วงนอนและไม่หลับใน ซึ่งเป็นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้มากมาย
    2) เติมก๊าซ NGV แล้ววิ่งได้ 150 180 กิโลเมตรต่อครั้ง ถ้าไม่มีปั้มแก๊สให้เติม เราจะได้ใช้น้ำมันบ้าง (น้ำมันจะได้ไม่บูดคาถัง)
    3) เติมก๊าซ NGV แล้ว กำลังเครื่องยนต์ตกประมาณ 10 % แต่ถ้าเติม LPG กำลังเครื่องยนต์ตกเพียงประมาณ 5% เท่านั้น ซึ่งกำลังตกน้อยเกินไปไม่เพียงพอกับรถสมัยใหม่ที่กำลังมากเกินไป กำลังเครื่องยนต์ตกประมาณ 10 % ใน NGV จึงทำให้การใช้รถไม่จัดจ้านเกินความจำเป็นซึ่งถือว่าได้เพิ่มความปลอดภัยให้สูงขึ้น (ดีครับ)
    4) ก๊าซ NGV เบากว่าอากาศ หากมีการรั่วก็จะสะสมขึ้นบนที่ฝ้าเพดานรถ หากมีการลุกไหม้เราก้มหัวลงก็ปลอดภัยแล้ว แต่ถ้า LPG รั่วมันกองที่พื้น หากลุกไหม้ เรากระโดดขึ้นบนก็ชนเพดาน ยังไงก็ไม่พ้น ยอดไฟลนก้นอยู่ดี
    5) ก๊าซ NGV แรงอัดสูงกว่าแก๊ส LPG ประมาณ 20 เท่า หากถึงขั้นก๊าซ NGV ระเบิด มันจะได้ตายสนิทแบบไม่พิการแล้วจะได้ไม่เป็นภาระสังคม หรือ ญาติมิตร
    6) ถัง + ก๊าซ NGV หนักดีกว่าแก๊ส LPG เยอะ เวลาแก็สใกล้หมดถัง น้ำหนักของ NGV ก็ไม่เปลี่ยน เคยหนักอย่างไร ก็หนักอยู่เช่นนั้น (แบบนี้ออกแบบชุดรองรับน้ำหนักได้ง่ายกว่า) ท้ายไม่โด่งเวลาแก๊สใกล้หมดถัง ดูสวยกว่าเยอะ
    7) ถัง NGV มีการยืดหดสูง (มีอายุการใช้งานสั้น) ซึ่งถือว่าดีมาก ได้เปลี่ยนถังบ่อย จะได้มีถังใหม่ใช้บ่อย ๆ และ จะได้มีถังเก่าขายเป็นเศษเหล็กบ้าง (ไม่ค่อยได้ขายอะไรมานานมากแล้ว)
    8) เวลาเติมก๊าซ NGV ต้องใช้เวลานานกว่ามาก ซึ่งเป็นข้อดีมาก ลูกหลานเราจะได้เดินช็อปปิ้ง มินิมาร์คในปั้มได้อย่างหนำอกหนำใจ จับจ่ายใช้สอยกันได้เต็มอิ่ม ไม่ฮอแฮ
    9) หันมาใช้ NGV กันมาก ๆ จะได้มีแก๊ส LPG ไว้หุงต้ม
    10) ก๊าซ NGV มันดีมากจริง ๆ แทบไม่น่าเชื่อเลย ถ้าไม่ลองใช้ดู
    ขำๆนะครับ

2. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    NGV แม่งด้อย

3. new_ek

new_ek New Member Member

27
    1
    0
    ที่เค้าว่ากันว่าถังNGV ไม่มีมอก.จริงหรือเปล่าครับ

4. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    รถตู้ผม มันติดมาจากโรงงานเลยอ่ะ

ผมว่าน่าจะมีนะครับ

5. notty

notty New Member Member

873
    20
    0
    ข้อดี จริงๆเลย 555++ ต่อเเถวเติมประมาณ ครึ่ง กิโล 555++

6. Tong_w124

Tong_w124 New Member Member

54
    0
    0
    สงสารพวก taxi ครับ รัฐบาลบังคับให้ใช้
    เช่ามากะนึงรอเติมแก๊สไป 2 ชั่วโมงแล้วไม่ต้องทำมาหากินกันพอดี

7. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    555 ชอบค๊าบบบ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  8. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขำๆๆๆๆครับ

9. JumpRacing.

JumpRacing. Member Super Moderator VIP

255
    15
    18
    มีข้อดีก็ต้องมีข้อเสีย

10. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ขอดีคือมีเวลพักนานขึ้น

เพราะรอต่อแถวเติมก๊าซต้องมีอย่างน้อยๆๆ ครึ่งชั่วโมง

ถ้าซวยหน่อยก๊าซหมด รถมาส่งไม่ทันก้อต้องรอไปสัก 1 ชม

11. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
    ชอบข้อนี้มากมาย

12. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    เจอพวกรถเทเลอร์เติมNGVแต่ละครั้งรอโค-ตรนานเลย

13. AC93

AC93 New Member Member

98
    3
    0
    เด๋วผมจะเอาถัง lpgออกแล้วจะรีบไปติดngvเลยคับอ่านแล้วแม่งโคตรอยากติดเลยคับ

14. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ของเค้า ดี จิงๆ 555

15. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    ิอิอิ

ของเค้าดีจิง ^^

16. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    555+ เรื่องจริง ผ่านจอ

17. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    :D:D:D:D:D:D:D

18. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ข้อดีจริงๆนะเนี่ย

19. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    อิ อิ

20. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    หุหุ

21. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    เหอะๆๆ คิดได้ไง อิอิ

22. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้

23. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    แถวบ้านผมเรียกNGV ว่าพลังงานตุ้ด ลูกผู้ชาย ตัวจริงมันต้องLPG 555 ก็ว่ากันไป นะครับขําๆ

24. ICE MAN

ICE MAN New Member Member

222
    3
    0
    ใช่เลยครับ

25. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    .......:D:D:D....ใครก้ด้ายยยยย
    :D:D:D:D..ช่วยถ่ายรูปปปปปรถติด
    ............ตอนรอเติม gas หน่อยเจ๊ะ

26. 55555 แหล่มจิงๆค๊าบ

27. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ข้อดีอีกข้อของ NGV
    ได้ทำความรู้จักกับเพื่อนร่วมถนน ที่ใช้ NGV เหมือนกัน
    ในขณะที่รอต่อแถวเติมแกส
    สามารถเล่นไพ่ รัมมี่กันได้ หลายตา
    เล่นเสร็จ อาจจะได้เปลี่ยนที่เล่นกันใหม่ เพราะ ก๊าซหมด
    ต้องไปต่อแถวที่ปั๊มอื่นต่อ

28. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    555 ปั้ม NGV แถวสนามบินสุวรรณภูมิและดอนเมือง ผมเห็นคนขับ Taxi ตั้งวงเล่นตะกร้อรอกันเลย เป็นการใช้เวลาว่างจัดๆ :p ให้เป็นประโยชน์ต่อสุขภาพจริงๆ :D

29. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ต้องขอบคุณรัดทะบานกับบริษัท "ปล้นและตบหน้าคนไทย" จำกัด (มหาชน) ที่มอบสิ่งดีๆให้คนไทย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้