วอนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำแก้ไขปัญหาท้ายดีดES01

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย tum_ttm, 17 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tum_ttm

tum_ttm New Member Member

5
    0
    0
    ต้องการให้การตีดหายไปวอนท่านผู้รู้

2. เดิม ๆ 328

เดิม ๆ 328 New Member Member

117
    6
    0
    อาการประมาณว่าท้ายมันเด้ง ๆ ยิ่งถ้าเจอคอสะพาน คนนั่งหลังหัวชนหลังคาเลย ใช่มั้ยครับ
    ถ้าใช่ลองสำรวจโช๊คดูก่อนว่าปกติหรือป่าว วิธีแก้ ก้อแนะนำว่าอัดน้ำมันคู่หลังใหม่ให้มันหนืดขึ้นหน่อยนะครับ ตอนที่ผมยังไม่ได้อัดคู่หลังใหม่ ก้อมีอาการแบบนี้เหมือนกัน

3. tum_ttm

5
    0
    0
    ชอบคุณที่ตอบ..อาการที่ว่าใช่เลย เบื่อมากกกับการเบรคตลอด ปรกติใช้ E Car
    เข้าศูนย์ บอกเป็นปกติถ้าเปลี่ยนแปลงอาจไม่ปลอดภัย
    เข้าอู่ บอกเปลี่ยนช็อค+สปริง ใหม่ราคาเกือบแสน
    สอบถามในเว็บได้คำตอบไม่ตรงจุด
    สำรวจช็อคปรกติ คือ กดท้าย3 ครั้งฟังเสียงและท้ายค่อยย ยกขึ้น
    เดิมเป็นแก๊ส ตกลงให้อัดใหม่เป็นน้ำมัน
    ขอคำรับรองอีกครั้ง

4. khanoon21

khanoon21 New Member Member

168
    24
    0
    เอาเป็นว่าอัดโช้คใหม่เป็นกึ่งแก็สน้ำมันก็ได้
    จะได้มีประสิทธิภาพในการทำงานของโช้ค
    มากขึ้น
    - ถ้าเป็นน้ำมันอย่างเดียวเวลาโช้คทำงานขึ้น-ลง
    ข้างในที่เป็นอากาศจะทำให้น้ำมันเกิดฟอง เวลาฟองวิ่งผ่านวาล์ว
    จะเกิดการสะดุดของโช้ค อาจไม่รู้สึกได้โดยตรง
    - ถ้าแก็สกึ่งน้ำมันขณะโช้คทำงานน้ำมันจะไม่เกิดฟอง
    ความรู้สึกส่วนนี้จะดีกว่า
    ข้อควรระวัง
    - ก่อนทำการแก้ไข ถ้าอธิบายช่างไม่เข้าใจก็ให้ช่างนั่งมาด้วยกัน
    ก่อนที่จะแก้ไข จะทราบอาการชัดเจนขึ้น
    - ต้องหาร้านที่ท่านไว้ใจได้ จะได้ไม่เกิดการผิดใจกันที่หลัง
    ว่าทำมาแล้วไม่ดี
    - หลังจากทำมาแล้วต้องทดสอบด้วยตัวเองด้วย

มีร้านแนะนำ ไม่ได้โฆษณาหรอกครับ ติวานนท์ โช้คอับ
    ใกล้แยกแคราย (ผมไม่ทราบว่าคุณอยู่แถวไหน)
    ผมทำมาแล้วเกือบ 2 ปีถึงตอนนี้ยังไม่มีปัญหาเลย

5. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    รบกวนอีกนิดครับ ผมไปอัดน้ำมันมาแล้วที่ติวานนท์โช้คอัพ เพิ่มอีกหนึ่งเบอร์ แต่ยังรู้สึกว่ามันเด้งอยู่อ่ะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ หรือว่าต้องอัดเพิ่มอีก แล้วมันจะเป็นไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

6. MeAnInG

MeAnInG New Member Member

125
    21
    0
    ตามที่ขนุนว่าเลยครับแจ่ม ไปคุยกับพี่เสกเจ้าของร้านเลยครับ บอกขอราคาพิเศษด้วยนะ

7. tum_ttm

5
    0
    0
    ขอขอบคุณ ทุกกท่านที่มีน้ำใจ...จะติดต่อร้านติวานนท์โชคอัพ
    แต่..เอ..ทำไม?Civic FD ไม่เป็นอาการแบบนี้

8. นุ_EGmidnightblue

นุ_EGmidnightblue New Member Member

37
    6
    0
    ค่าเสียหายที่ติวานนท์เท่าไหร่คับ ปกติก้อทำอยู่กับใหม่มา 2 รอบแล้วค่อนข้างไกลอะ
    1. แก๊สกึ่งน้ำมัน
    2. น้ำมัน
    ขอบคุณคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มิถุนายน 2008
  9. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ผ ม ทำ ที่ เ พ่ ใ ห ม่ ก็ ดี ขึ้ น ม า ก ก ว่ า 50 % เ ล ย น่ ะ คั บ

อ า ก า ร ตู ด เ ด้ ง อ่ ะ คั บ ค่ า เ สี ย ห า ย ไ ม่ แ พ ง ด้ ว ย

ยั ง ไ ง ล อ ง ศึ ก ษ า ห า ข้ อ มู ล ดู ก่ อ น คั บ เ พ ร า ะ

พี่ ใ ห ม่ เ ข า ไ ด้ ทำ ร ถ รุ่ น นี้ ม า เ ย อ ะ แ ล้ ว ผ ม เ ล ย ไ ว้ ใ จ

เ อ า ร ถ ไ ป ทำ กั บ เ ข า คั บ

10. MeAnInG

MeAnInG New Member Member

125
    21
    0

พอดีวิศวกร honda เค้าคงลืมคำนวนเรื่องค่า K กับค่าความหนืดของโช๊คไปผิดไปอะครับ หรือลืมคำนวนก็ไม่แน่ใจคับ เอาหน้าๆคนเราผิดพลาดกันได้ หรืองบถึบถึงก็กัดฟันใส่ TEIN SS ไปเลยก็ได้ครับหายเป็นปริดทิ้งเลนครับ อิอิ

11. >>SP<<

>>SP<< New Member Member

151
    5
    0
    มาขนุน............

12. tum_ttm

5
    0
    0
  13. aweb

aweb Guest

0
    0
    0
    ลองไปอัดน้ำมันดูก่อนก็ได้ครับ ผมทำร้านพี่ใหม่ ดีขึ้นมากๆ ราคาไม่แพง ถ้าต่อไปอยากเปลี่ยนค่อยว่ากันอีกที
    ใช่มาหกเดือนแล้วยังปรกติอยู่

14. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ผมว่าอัดน้ำมันมันช่วยแก้ได้แค่อย่างมากก็ 50% อะครับ อยากให้ดัคงต้องเปลี่ยนโช๊ค...แต่รุ่นอะไรก็คงต้องศึกษากันอีกทีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้