เพื่อนๆใช้หัวเทียนของอะไรกันบ้างครับผม

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย AWD, 19 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AWD

AWD Guest

0
    0
    0
    ใช้กับเครื่อง evo1-3 ไม่รู้ว่าของ NGK Iridium ดีมั้ยครับ ที่เป็นกล่องน้ำเงินๆ ผมเห็นเขาขายกันหัวละ 500.- อ่ะครับ

ป.ล. ใช้เบอร์ 7 หรือ 8 อ่ะครับ

2. เบียร์7

เบียร์7 New Member Member

11
    0
    0
    ต้องดูองศา ครับ ว่าระดับไหน ต้องคำณวน คือสตารท์แล้วต้องติดชึ้งๆ ใช้ขับไปทำงานได้เลย คือหัวเทียนแต่งส่วนมากเปงเย็นๆ ครับ เย็นมากไปด้วยสิ งิงิ ใช้แพลตตินั้มครับผม ( ส่วนตัวใช้ของ Toyota ก็ดีน่ะอารายมากครับ มานไม่ค่อยเหงผลไรเลย ผมชอบอารายที่มานเหนๆๆ มากก่า ครับ งิงิ มาช่วยตอบครับ ขอบคุงครับ

3. Pure Evo_VII

Pure Evo_VII New Member Member

25
    0
    0
    หัวเทียน Evo มันไม่เหมือนกับทั่วๆไปนะครับ เลือกดีๆนะครับ (หัวเทียนธรรมดาบล็อกเบอร์เล็ก ของ Evo บล็อกเบอร์ใหญ่ครับ)

ไอ้ความต่างตรงนี้อ่ะ ที่จะทำให้ เจอกับอาการ สะดุด ที่รอบสูงและมีบูส แน่นอนครับ

หัวเทียน Evo มีหลายเกรดนะครับ Evo 7 ขึ้นมาก็ต้องใช้อีกแบบนึงไม่งั้นจะไปกวนระบบไฟอ่ะครับ

ส่วนเรื่องเบอร์ เครื่องเดิมๆทำนิดหน่อย ใช้เบอร์7ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเทอโบ บูสหนัก เบอร์8ครับ

ปล. ว่าจะเขียนเป็นบทความเรื่องของแต่ง Evo นี่อ่ะครับไปลงที่ Mitsusport แต่เว็บดันเจ๊งไปซะก่องอ่ะจิ 5555555(เรื่องหัวเทียนใน Evo ละเอียดอ่อนมากครับ อิอิ)

4. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ตอนนี้ใช้ สปริทไฟร์ ทริปเปิล้ แพทตินั่ม อยู่อ่ะครับเบอร์ TP6B ระยะแก๊ป 0.8
    ถ้าเป็นสปริทไพร์แพทตินั่มธรรมดา จะเป็นเบอร์ SF6B ระยะแก๊ป 0.8

แต่ว่าผมจะเปลี่ยนมาเป็น NGK IRIDIUM IX เบอร์ BPR7EIX ระยะแก๊ป 0.8
    ถ้าเป็นแพทตินั่มจะเป็น BR7EGP ระยะแก๊ป 0.8

ส่วน NGK รุ่นเก่าที่ใส่ได้ก็จะเป็น B7EGV จะเป็นแพทตินั่มรุ่นเก่า ติดเครื่อง
    ของอีโวสี่ หรือไงนี่แระ

ข้างล่างนี้คือคำโฆษณาในเวปอ่ะ
    Product Description

Why NGK Iridium? More Durability and a Higher Melting Point compared to Platinum, better center electrode anti-oxidation and anti-erosion, improved ignition, superior anti-fouling, lower required voltage, new metal shell plating process for better anti-corrosion. These BPR7EIX plugs are recommended for EVO's with mild bolt on modifications. If you are running high boost or a large turbo you will want to go with the BPR8EIX spark plugs.

Fits: Mitsubishi Lancer Evolution VIII 03-05 GSR, MR, RS

ผิดถูกขออภัยนะคับ
    ผมก็ลังเลอยู่จะเลือกเบอร์ 7 หรือ 8 วิ่งในเมืองโลว์บูสท์ตลอดไม่เกิน 0.6 แต่อนาคตจะติดแก๊ส
    เห็นเขาว่ากันว่าถ้าติดแก๊สให้เลือกหัวเทียนเย็นไปอีกเบอร์หนึ่งง่ะ จิงป่าวครับ:confused:

5. AWD

AWD Guest

0
    0
    0
    แล้ว NGK Iridium กล่องแดง กับกล่องน้ำเงินต่างกันยังไงมั่งอ่ะครับ เดี๋ยวนี้ผมเห็นแต่กล่องน้ำเงิน BPR7EIX ขายหัวละ 400.- แพงไปไหมครับ

6. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    400ถูกมากๆ ครับ......กําไร แทบจะไม่เหลือเลย อ่ะครับ

7. Komi3~vOVo8

Komi3~vOVo8 New Member Member

104
    3
    0
    evo8 เดิมๆใช้เบออารายครับของNGK

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้